DanLuat 2015

Thuế giá trị gia tăng dịch vụ cho thuê phần mềm

Chủ đề   RSS   
  • #322325 09/05/2014

    viettech

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế giá trị gia tăng dịch vụ cho thuê phần mềm

    Kính gửi luật sư.

    Công ty tôi (công ty A) cho công ty B thuê phần mêm chạy trên máy tính bảng, thuê theo user sử dụng.

    Thời gian thuê là 2 năm. Trong hợp đồng quy định Công ty B chỉ thuê phần mềm. Trách nhiệm của công ty A (theo hợp đồng)phải đảm bảo hạ tầng (bao gồm đường truyền, máy chủ, ...và máy tính bảng) cho công ty B.

    Vậy: dịch vụ mà Công ty A cung cấp cho Công ty B nêu trên có phải chịu thuế GTGT hay không ?

    Trân trọng cảm ơn

     
    2136 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373181   09/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Điều 3. Người nộp thuế

    Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.

    Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP

    1. Sản phẩm phần mềm là phần mềm và tài liệu kèm theo được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào, có thể được mua bán hoặc chuyển giao cho đối tượng khác khai thác, sử dụng.

    10. Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.

    Nghị định 71/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin

    Trường hợp này của công ty A vẫn được xem là thực hiện dịch vụ phần mềm và cho thuê phần mềm nên không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-