DanLuat 2015

thuế dịch vụ cho công ty trong khu chế xuất

Chủ đề   RSS   
  • #488363 31/03/2018

    thuế dịch vụ cho công ty trong khu chế xuất

    Chào anh/chị!

    Các anh chị có thể tư vấn giùm em : khi xuất hóa đơn cung cấp dịch vụ làm visa cho doanh nghiệp trong khu chế xuất thì thuế là 10% hay 0% ạ. Và nội dung này có được quy định cụ thể trong văn bản nào không ạ?

     
    1271 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488402   31/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (396)
    Số điểm: 7250
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 153 lần


    Căn cứ vào Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

    "1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này."
     
    Theo căn cứ trên, bạn sẽ xuất hóa đơn cung cấp dịch vụ làm visa cho doanh nghiệp trong khu chế xuất thì với mức thuế suất thuế GTGT là 0% nhé.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongMinhToan vì bài viết hữu ích
    hoasenvang1989 (02/04/2018)
  • #488615   02/04/2018

    Mà bên cty dịch thuật họ bảo riêng loại hình văn hóa như dịch thuật và làm visa thì dù là doanh nghiệp chế xuất cũng vẫn áp thuế 10%. Em đau đầu vụ này quá các bác ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #488630   02/04/2018

    *Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, tại Điều 9:

    1. Thuế suất 0%  áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu.

      Dịch vụ xuất khẩu bao gồm:

              (1) dịch vụ cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam;

             (2) cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan và tiêu dùng trong khu phi thuế quan.”

            * Nghị định số 29/2008/NĐ-CP qui định về Khu Chế xuất- Khu Công nghiệp, tại Điều 21 đã qui định riêng đối với doanh nghiệp chế xuất như sau:

           “1. Khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất được áp dụng quy định đối với khu phi thuế quan theo quy định của pháp luật.  "

    Do đó, khi công ty em ký hợp đồng cung cấp dịch vụ tư vấn trực tiếp cho DN chế xuất, thì được coi là cung cấp dịch vụ xuất khẩu và do đó, hưởng thuế suất GTGT 0%.

                                                                                                                       Nguyễn Thái Sơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThaiSon1950 vì bài viết hữu ích
    hoasenvang1989 (02/04/2018)

0 Thành viên đang online
-