Thuê đất kinh doanh có cần sổ đỏ không?

Chủ đề   RSS   
  • #544856 29/04/2020

    Hn2style

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thuê đất kinh doanh có cần sổ đỏ không?

    Anh ơi cho em hỏi là em thuê đất kinh doanh thì chỗ đất em thuê có cần sổ đỏ không ( kinh doanh bể bơi ) hay không cần sổ cũng thuê được ạ

     
    468 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hn2style vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545202   30/04/2020

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.
     
    Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện được quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013, bao gồm điều kiện Có Giấy chứng nhận  quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
     
    Trường hợp này được hiểu là mình thuê lại đất của người khác và đất này phải có Giấy chứng nhận  quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Sổ đỏ) của người cho thuê thì mới đủ điều kiện cho thuê chỗ đất này.
     
    Báo quản trị |  
  • #545275   02/05/2020

    Hn2style
    Hn2style

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thuê đất kinh doanh

    Theo em được biết thì tại khu vực đất đó chỉ có giấy chứng nhận sử dụng đất của xã cấp có dc không anh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hn2style vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/05/2020)
  • #545290   02/05/2020

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 83 lần


    Theo quy định tại khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013 về thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất thì: “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận. Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

    Theo quy định trên thì Điều kiện thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất trong đó có quyền cho thuê đất bao gồm:

    - Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;          

    - Đất không có tranh chấp;

    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    - Trong thời hạn sử dụng đất.

     Như vậy, hiện diện tích đất này chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) do đó sẽ không đủ điều kiện để cho thuê đất trong trường hợp này. .

    Như bận thông tin, hiện diện tich đất này đang có giấy chứng nhận sử dụng đất của cấp xã, tuy nhiên nếu đây không phải là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì cũng không thực hiện được các thủ tục pháp lý về việc thuê diện tích đất này, hoặc nếu thuê thì bạn cũng có thể sẽ chịu rủi ro.  Giấy này chỉ là căn cứ để làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận QSDĐ (sổ đỏ). Do đó, để đảm bảo an toàn, bạn nên khuyên chủ sử dụng diện tích đất đó làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận, sau đó hai bên thực hiện việc thuê quyền sử dụng đất theo đúng quy định của luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haitran1995 vì bài viết hữu ích
    Hn2style (02/05/2020)
  • #547810   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Để hiểu một cách đơn giản thì để thuê bạn cần xác định bên thuê có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất rồi và đang trong thời gian sử dụng. Việc ký hợp đồng thuê không cần công chứng nên chỉ cần hai bên giao kết hợp đồng xong là đủ. Còn vấn đề tranh chấp thì khó biết trong thực tế lắm. Nhưng bạn yên tâm là pháp luật vẫn sẽ bảo vệ bạn nếu có hồ sơ, giấy tờ đầy đủ.

     
    Báo quản trị |  
  • #548096   31/05/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    thuê đất không sổ dễ phát sinh tranh chấp lắm bạn. Cứ có sổ mà quốc bạn nhé. Không nên chọn rủi ro về phần mình

     
    Báo quản trị |