Thuế chuyển từ đất vườn sang đất thổ cư/ Bài thi số 3 của Anhdv352

Chủ đề   RSS   
  • #75694 28/12/2010

    vnvanvietn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế chuyển từ đất vườn sang đất thổ cư/ Bài thi số 3 của Anhdv352

    Gửi luật sư,

    Tôi đang sử dụng 1 mảnh đất 476 m2 trong đó có 200 m2 thổ cư và 276 m2 ao vườn. Nay tôi muốn chuyển toàn bộ thành đất thổ cư thì phải chịu thuế như thế nào?
     
    26897 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75734   28/12/2010

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1352 lần
    Moderator

    Theo điểm a khoản 2 Điều 6 Nghị định 198/2004/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất có qui định như sau

    a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

     
    Ví dụ giá đất ở tại địa phương bạn là 1 triệu/ m2, còn đất nông nghiệp là 200 ngàn/ m2 thì khi chuyển mục đích sử dụng từ đất vườn, ao sang đất ở bạn phải đóng tiền sử dụng là : 1 triệu - 200 ngàn x 50% = 400 ngàn/m2.

    Như vậy, căn cứ vào diện tích đất ở hiện tại và chênh lệch giữa giá đất ở với giá đất vườn, ao xen kẽ khu dân cư (giá do chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi bạn sinh sống công bố vào ngày 1/1 hàng năm - không phải giá đất ở trên thị trường) thì bạn có thể tính ra được số tiền mà bạn phải đóng khi chuyển mục đích sử dụng đất.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #75798   29/12/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 808 lần


    Tùy từng địa phương khác nhau có các hạn mức giao đất khác nhau vnvanvietn ạ. Nên không phải chắc chắn 100% là bạn được chuyển đổi toàn bộ sang đất ở được đâu. Thông thường là địa phương nông thôn thì chỉ cấp 400m2, thành phố chỉ cấp 300m2 mà thôi.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #80861   25/01/2011

    GopGioThanhBao
    GopGioThanhBao

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 23 lần
    SMod

    Đây là một câu hỏi khó vì phải nghiên cứu về phần đất đai và nghĩa vụ tài chính, nhưng lại luôn là vấn đề nhiều người thắc mắc vì liên quan đến đầu tư, hình thành tài sản.

    Bạn anhdv352 tham gia dự thi bài này làm mình rất khâm phục. Bạn anhdv352 đã trích dẫn đúng phần trọng tâm của điều luật và còn ví dụ cụ thể.


    Tuy nhiên, boyluat cũng đã bổ sung ý rất chính xác rằng ngay chính người hỏi cũng chưa biết chắc là mình có được chuyển đổi hết phần đất vườn, ao đó hay không.


    Và mình cũng xin bắt giò một chút, đó là cách tính của anhdv vẫn còn thiếu một thông tin nhỏ cần cung cấp cho người hỏi đó là giá đất được xác định tại thời điểm nào.


    Nếu chỉ ở mức độ giải đáp bình thường thì không sao nhưng nếu thi thì bài trả lời càng phong phú sẽ càng good. Hi hi...


    Theo Nghị định 120/2010/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 198/2004/NĐ-CP thì chúng ta cần lưu ý rằng:

    #92d050;">Hộ gia đình, cá nhân được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 6, Nghị định này mà chưa có khả năng tài chính để nộp tiền sử dụng đất có nguyện vọng ghi nợ thì được ghi "nợ tiền sử dụng đất" trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi có đơn đề nghị kèm theo hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất.

    Khi thanh toán nợ, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và được trả nợ dần khi có khả năng về tài chính trong thời hạn tối đa là 5 năm; sau 5 năm mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm trả nợ.#92d050;">
    Cập nhật bởi GopGioThanhBao ngày 25/01/2011 11:10:07 AM

    Sóng bắt đầu từ Gió

    Gió bắt đầu từ đâu?

     
    Báo quản trị |  
  • #80961   26/01/2011

    Totdenpro
    Totdenpro

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn vnvanvietn. Về tình huống của bạn mình xin có ý kiến như sau:

    Liên quan đến tình huống của bạn, chúng ta cần làm rõ thêm một số nội dung:

    Thứ nhất, thửa đất của gia đình bạn hình thành vào thời điểm nào? Trong pháp luật Đất đai có một số mốc thời gian quan trọng như ngày 18/12/1980; 01/07/2004... ta cần quan tâm. VD: Thửa đất của  bạn được hình thành từ trước ngày 18/12/1980 thì toàn bộ diện tích bạn đang sử dụng được công nhận là đất ở theo quy định tại điều 87 Luật Đất đai.

    Thứ hai, gia đình bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa? Trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thể hiện thông tin như thế nào? Bạn nên cung cấp luôn địa phương bạn sinh sống thì sẽ nhận được sự tư vấn đầy đủ, chính xác hơn.

     Về việc có được chuyển đổi hết diện tích đất vườn sang diện tích đất ở thì bạn cần căn cứ vào hạn mức công nhận đất ở đối với thửa đất có vườn ao của địa phương bạn. Khi xác định diện tích đất sẽ được công nhận, số người trong gia đình bạn (có tên trong hộ khẩu) cũng sẽ quyết định đến số diện tích sẽ được chuyển đổi. Thông thường từ người thứ 5 trở lên có tên trong hộ  khẩu thì sẽ được tăng diện tích được công nhận.

    Về nghĩa vụ tài chính: Đồng ý với bạn anhdv352.

    Theo như quy phạm pháp luật mà bạn Gopgio nêu ra thì gia đình bạn nên tiến hành làm các thủ tục chuyển mục đích quyền sử dụng đất trong thời gian sớm nhất, thực hiện nghĩa vụ tài chính trong thời hạn tối đa mà luật định. Bởi lẽ giá đất do nhà nước quy định thì thường có xu hướng tăng lên; đồng tiền bây giờ so với 5 năm sau có thể trượt giá nhiều nhưng gia đình bạn chỉ phải thanh toán  nghĩa vụ tài chính theo mức giá tại thời điểm chuyển mục đích.

     
    Báo quản trị |