thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất 2009

Chủ đề   RSS   
  • #20937 19/01/2009

    baTrieu62

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất 2009

    Đất do cơ quan cấp trước 15/10/1993 làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo luật thuế đất mới năm 2009 tôi phải nộp thuế chuyển nhượng là bao nhiêu ? Hiện nay đã có văn bản của chính phủ về trường hợp đất cấp này xuống tỉnh,thành phố chưa?? Vì tôi đã làm hồ sơ đẻ được cấp chứng nhận quyền sử dụng đất từ năm 2005 đến nay vẫn còn nằm chờ ở Chi Cục Thuế thành phố Nha Trang.Chi Cục Thuế vẫn chưa thu tiền chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà phải chờ xin ý kiến chính phủ. Xin  cho biết tại sao phải chờ từ năm 2005 đến nay
     
    6213 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #20938   19/01/2009

    phongdatdai
    phongdatdai
    Top 500
    Chồi

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2008
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Câu hỏi của bạn chưa rõ nên rất khó trả lời. Tôi đưa ra một số trường hợp như sau:
    - Nếu cơ quan chỉ cấp đất (trống) trước 15/10/1993 thì theo quy định tại Điều 50 Luật Đất đai gia đình bạn không phải nộp tiền sử dụng đất.
    - Nếu gia đình bạn được cơ quan thanh lý nhà, sẽ giao cho UBND cấp huyện giải quyết cấp giấy chứng nhận và thu tiền sử dụng đất theo Nghị định 61/CP ngày 05/7/1994 của Chính phủ. Nếu hộ gia đình có giấy tờ chứng minh đã mua thanh lý nhà của cơ quan trước 05/7/1994 và có biên lai nộp tiền cho cơ quan trong đó có ghi diện tích nhà ở, đất ở thì không phải nộp tiền sử dụng đất. Nếu diện tích thực tế lớn hơn diện tích đã trả tiền thì khi cấp giấy chứng nhận, phần diện tích chênh lệch phải nộp tiền theo quy định tại Nghị định 61.
    Có lẽ do tình tiết phức tạp nên Chi Cục thuế đã gởi công văn cho cơ quan cấp trên để được hướng dẫn, hoặc lý do nào đó.
    Bạn hãy liên hệ với cơ quan trên để tìm hiểu và yêu cầu nơi đây giải quyết sớm cho bạn.
     
    Báo quản trị |