Thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất!

Chủ đề   RSS   
  • #390989 07/07/2015

    nhubinhtnut

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất!

    Em chào các bác. Em có vấn đề xin phép hỏi các bác như sau. Bác chị bố em cùng bác rể là chồng không có con cái gì cả. Bác trai mất có viết di trúc để lại nửa ngôi nhà đó cho em. Em không nhận đã làm thủ tục biếu lại nửa căn nhà đó cho bác gái để bác gái làm lại sổ đỏ đứng tên một mình bác. Nhưng ra phường họ yêu cầu phải đóng thuế khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó. Vậy các bác cho em hỏi là phường họ yêu cầu như vậy có đúng không ạ?Nếu có nguồn trích dẫn thì càng tốt ạ. Em xin cảm ơn ạ!

     
    1994 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391007   07/07/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số65/2013/NĐ - quy định: Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng, giữa cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi, giữa mẹ chồng, cha chồng với con dâu, giữa bố vợ, mẹ vợ với con rể, giữa ông nội, bà nội với cháu nội, giữa ông bà ngoại với cháu ngoại, giữa anh chị em ruột với nhau được miễn thuế thu nhập cá nhân.

    Như vậy Trường hợp của bạn đưa ra bác chị rồi bác rể.... nên tôi cũng khó hình dung là mối quan hệ như thế nào nên bạn căn cứ vào mối quan hệ này để xác định có phải nộp thuế hay không.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 07/07/2015 04:36:03 CH Lỗi trang

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |