DanLuat 2015

thuế chuyển nhượn quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #398114 31/08/2015

    tanghuy

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    thuế chuyển nhượn quyền sử dụng đất?

    Kính thưa luật sư, xin luật sư cho em hỏi như nhà em có duy nhất một thửa đất có nhà ở trên đó, do điều kiện kinh tế gia đình khó khăn nên gia đình bán một phần đất trên thửa đất đó để xoay sở làm ăn. vậy xin hỏi luật sư khi gia đình làm hợp đồng chuyển nhượng mua bán đất vậy gia đình em có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không ạ ? rất mong được sự tư vấn của luật sư, xin chân thành cảm ơn!

     
    2295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400290   23/09/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Trường hợp này vì nhà bạn bán một phần đất nên vẫn thuộc trường hợp phải nộp thuế TNCN nhé, mức thuế suất áp dụng tại Thông tư 111/2013/TT-BTC

    Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

    Cá nhân chuyển nhượng có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam theo quy định tại Khoản này phải đáp ứng các điều kiện sau:

    a) Tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó);

    b) Thời gian cá nhân có quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày;

    c) Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng toàn bộ;

    Việc xác định quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở căn cứ vào giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà ở, đất ở. Cá nhân có nhà ở, đất ở chuyển nhượng có trách nhiệm kê khai và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của việc kê khai. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền phát hiện kê khai sai thì không được miễn thuế và bị xử lý theo quy định của pháp luật.

    Nghị định 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-