DanLuat 2015

Thuế chuyển mục đích sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #195509 21/06/2012

    mailanhlu

    Female
    Mầm

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế chuyển mục đích sử dụng đất

    Chào Luật sư.

    Hiện nay gia đình tôi đang gặp phải một vướng mắc vô cùng lớn, mong Luật sư giúp đỡ.

    Gia đình tôi có khoảng 100m2 đất, nhưng đất hiện chưa có sổ đỏ.

    Tôi có lên Ủy ban phường để xin cấp sổ đỏ thì phường có giải thích rằng do đất nhà tôi không phải là đất ở, nên nếu làm sổ đỏ chuyển sang đất ở thì mức thuế phải nộp là rất lớn, cụ thể là 800 triệu đồng (đất nhà tôi có giá 8 triệu/m2 - giá do Ủy ban tỉnh quy định). Có nghĩa là phải nộp 100% thuế chuyển mục đích sử dụng. Số tiền này là quá lớn.

    Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp nhà tôi có thuộc vào trường hợp phải nộp thuế 100% không? Và có cách nào đề giảm mức thuế này xuống không?

    Tôi xin cảm ơn!

     
    4929 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195557   21/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Đất của nhà bạn là đất nông nghiệp nên muốn chuyển mục đích lên thành đất ở thì thực hiện nghĩa vụ tài chính là (giá đất ở - giá đất nông nghiệp) x 100% x diện tích chuyển mục đích

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #497892   26/07/2018

    hoangyennhi196
    hoangyennhi196
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2665
    Cảm ơn: 131
    Được cảm ơn 11 lần


    Chuyển mục đích sử dụng đất thì đóng thuế gì?

    Chào mọi người, nhà mình có một mảnh đất trồng ngô khoai sắn, mình làm cũng lâu rồi, bây giờ mình không muốn làm nữa, mình muốn đổ đất nền, xây dựng cơ sở kinh doanh, theo như mình tìm hiểu tại Điều 57 Luật đất đai 2013 thì mình thấy phải thực hiện nghĩa  vụ tài chính, cụ thể:

    "Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

     
    1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
     
    a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
     
    b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
     
    c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
     
    d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
     
    đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
     
    e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
     
    g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.
     
    2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.
     
    Tuy nhiên, mình không biết nghĩa vụ tài chính ở đây là gì, phải đóng các loại tiền gì và số tiền có lớn hay không, có cách nào tính không, hiện tại đất của mình có 18,5m2, và phải đi đóng ở cơ quan nhà nước nào, mong mọi người giúp đỡ mình?
     
    Mình cảm ơn mọi người rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-