DanLuat 2015

Thuê chuyên gia tư vấn người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #74503 21/12/2010

    IhAhIhAh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuê chuyên gia tư vấn người nước ngoài


    Xin hỏi luật sư:

    Công ty tôi định ký hợp đồng thue chuyên gia người Trung Quốc tư vấn về khai thác khoáng sản.  Mức lương khoảng 15 triệu.


    Xin cho hỏi, công ty chúng tôi cần lưu ý những khoản thuế + giấy tờ gì cho chuyên gia?


    Chân thành cảm ơn


    Vũ Linh Thảo
     
    15836 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74653   22/12/2010

    ohlala2890
    ohlala2890
    Top 500
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 3845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Chào bạn,

    Khi thuê chuyên gia nuớc ngoài vào làm việc tại cty bạn cần lưu ý tới những vấn đề sau:

    1. Giấy phép lao động:
    Trừ trường hợp chuyên gia thuộc diện không phải xin cấp phép LĐ theo khoản 1 điều 9 NĐ 34/2008 về tuyển dụng, quản lý LĐ nước ngoài tại VN. Công ty bạn cần thực hiện thủ tục xin cấp giấy phép lao động cho chuyên gia trước khi giao kết hợp đồng LĐ.
    Các giấy tờ, thủ tục xin cấp giấy phép LĐ bạn có thể tham khảo tại NĐ này.

    2. Thuế thu nhập cá nhân:
    a.Trường hợp thử việc

    Điều 5 TT 62/2009 sửa đổi, bổ sung TT 84/2008 hướng dẫn thi hành luật thuế TNCN và NĐ 100/2008 quy định:

    Tổ chức chi trả tiền tiền lương cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân như sau:

    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả

    - Trường hợp cá nhân thực hiện dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh không đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu là độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN.

    b. Trường hợp tổ chức thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% như trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

    Sống là phải vui ...

     
    Báo quản trị |  
  • #74798   23/12/2010

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn,

    Xin có thêm một số ý kiến về trường hợp bạn hỏi như sau:

    1. Lao động người nước ngoài khi làm việc trên lãnh thổ VN cần có:

    - Giấy phép lao động, trừ trường hợp công ty bạn là công ty cổ phần và chuyên gia nước ngoài mà công ty thuê đồng thời là thành viên Hội đồng quản trị.

    - Thẻ tạm trú/đăng ký tạm trú: người nước ngoài ở VN phải đăng ký tạm trú. Người nước ngoài được cấp giấy phép lao động có thể làm thẻ tạm trú. Ngoài ra thẻ này còn giúp cho người lao động không phải xin visa khi nhập cảnh vào VN trong thời hạn của thẻ tạm trú.

    2. Thuế mà người lao động nước ngoài phải đóng:

    Công ty bạn thuê chuyên gia và có ký Hợp đồng lao động theo điểm a khoản 1 điều 1 Nghị định 34/2008/NĐ-CP, do đó, công ty bạn có nghĩa vụ khấu trừ tại nguồn thuế thu nhập cá nhân của người lao động trước khi chi trả theo biểu thuế lũy tiến từng phần.

    Trân trọng.

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  
  • #160657   12/01/2012

    pototo
    pototo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin chào các luật sư và các bạn,

    Xin cho hỏi trường hợp Công ty tôi muốn thuê chuyên gia nước ngoài tư vấn dịch vụ nhưng chuyên gia đó vẫn đang ở nước ngoài, và Công ty chúng tôi đồng ý nhận dịch vụ do chuyên gia đó cung cấp từ nước ngoài về thì nên ký kết loại hợp đồng gì cho hợp lý.

    Xin cảm ơn.

    Làm đúng Luật đã khó, làm sai Luật mà không bị túm còn khó hơn :P

     
    Báo quản trị |  
  • #160798   13/01/2012

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    pototo viết:
    Xin chào các luật sư và các bạn,

    Xin cho hỏi trường hợp Công ty tôi muốn thuê chuyên gia nước ngoài tư vấn dịch vụ nhưng chuyên gia đó vẫn đang ở nước ngoài, và Công ty chúng tôi đồng ý nhận dịch vụ do chuyên gia đó cung cấp từ nước ngoài về thì nên ký kết loại hợp đồng gì cho hợp lý.

    Xin cảm ơn.

    Trường hợp của bạn vẫn là hợp đồng dịch vụ nhưng điều khoản thanh toán cần thể hiện rõ việc khấu trừ 20% thu nhập phát sinh tại Việt Nam do thời gian người lao động ở tại Việt Nam nhỏ hơn 183 ngày.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #224590   07/11/2012

    xin cho hoi cong ty tôi thuê chuyên gia trong nước đi khảo sát hiện trạng trong thời giân 22 ngày ( có khoảng cách) thì phát sinh những khoản thuế nào cho chuyên gia.Và chuyên gia đó phải cung cấp những j cho công ty tôi. Chuyên gia la cá nhân nếu mún có hóa đơn thì phải làm thế nào.

    Xin cảm ơn 

     

     

    Cập nhật bởi hokieuoanh ngày 07/11/2012 10:35:06 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-