DanLuat 2015

Thuê chuyên gia nước ngoài sang VN làm việc theo thời vụ + chi phí thuê văn phòng được tính là chi phí hợp lý?

Chủ đề   RSS   
  • #289498 03/10/2013

    Thuê chuyên gia nước ngoài sang VN làm việc theo thời vụ + chi phí thuê văn phòng được tính là chi phí hợp lý?

    Em có 2 vấn đề muốn hỏi, rất mong các luật sư giải đáp dùm em ạ!

     

     Công ty em là công ty TNHH, chuyên về sản xuất chương trình truyền hình, có thuê chuyên gia từ Nga sang (1 người trong thời hạn 2.5 tháng, 1 người 6 tháng ) để hỗ trợ, tư vấn, hợp tác...

    Vấn đề 1

    1.Bên em ko phải xin cấp giấy phép lao động cho người thứ nhất, nhưng phải xin cấp giấy phép lao động cho người thứ 2 đúng ko ạ ( Theo nghị định 34/2008 về quản lý và sử dụng nước ngoài)

    2. Thuế thu nhập cá nhân khi bên em trả cho bên họ, mức khấu trừ tại nguồn là bao nhiêu, những thủ tục hành chính tiếp theo như thế nào , văn bản nào quy định? (rất mong luật sư làm rõ chi tiết phần này cho em ạ)

    3. Khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, để chi phí lương trả cho 2 chuyên gia nói trên được tính là chi phí hợp lý, bên em cần làm những thủ tục gì ạ?

    Vấn đề 2:

    Địa chỉ trên ĐKKD và văn phòng của công ty trùng với địa chỉ nhà sếp (giám đốc trên ĐKKD). Có cách nào để mình đưa vào chi phí hợp lý (khi tính thuế TNDN, VAT...), coi như công ty thuê văn phòng của sếp không ạ!

     

    Em thực sự cảm ơn ạ!

     
    11770 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289526   03/10/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    hoanganhvan90 viết:

    Em có 2 vấn đề muốn hỏi, rất mong các luật sư giải đáp dùm em ạ!

     

     Công ty em là công ty TNHH, chuyên về sản xuất chương trình truyền hình, có thuê chuyên gia từ Nga sang (1 người trong thời hạn 2.5 tháng, 1 người 6 tháng ) để hỗ trợ, tư vấn, hợp tác...

    Vấn đề 1

    1.Bên em ko phải xin cấp giấy phép lao động cho người thứ nhất, nhưng phải xin cấp giấy phép lao động cho người thứ 2 đúng ko ạ ( Theo nghị định 34/2008 về quản lý và sử dụng nước ngoài)

    2. Thuế thu nhập cá nhân khi bên em trả cho bên họ, mức khấu trừ tại nguồn là bao nhiêu, những thủ tục hành chính tiếp theo như thế nào , văn bản nào quy định? (rất mong luật sư làm rõ chi tiết phần này cho em ạ)

    3. Khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, để chi phí lương trả cho 2 chuyên gia nói trên được tính là chi phí hợp lý, bên em cần làm những thủ tục gì ạ?

    Vấn đề 2:

    Địa chỉ trên ĐKKD và văn phòng của công ty trùng với địa chỉ nhà sếp (giám đốc trên ĐKKD). Có cách nào để mình đưa vào chi phí hợp lý (khi tính thuế TNDN, VAT...), coi như công ty thuê văn phòng của sếp không ạ!

     

    Em thực sự cảm ơn ạ!

    Chào bạn,

    Vấn đề 1:

    1. Căn cứ theo khoản 1, điều 9 thì người nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam dưới 3 tháng thì không cần xin giấy phép lao động. Người còn lại phải xin giấy phép

    2. Ko rõ 

    3. Căn cứ theo Điều 6, TT 123/2013:

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    Do đó, để được coi là chi phí hợp lý thì cần phải có HĐLĐ hay HĐ dịch vụ với 2 ng đó, có hóa đơn thanh toán,,,phải ghi rõ cty bạn sẽ thanh trả tiền thuế thu nhập cá nhân cho NLĐ vào HĐLĐ

    Vấn đề 2:

    Giống như Điều 6 nêu trên, Cần làm hợp đồng thuê trụ sở, hóa đơn thanh toán. Sếp bạn phải đi mua hóa đơn ở cục thuế, đóng thuế thu nhập cá nhân, cũng ngang với mức đóng thuế TNDN.

    B.R

     

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #289596   03/10/2013

    Dear Hieu_lawyer!

     

    Tớ rất cảm ơn phản hồi của bạn. Và cũng rất mong bạn sẽ nói cụ thể hơn về vài vấn đề mà tớ chưa rõ dưới đây:

    1.Để coi lương trả cho 2 bạn người Nga là chi phí hợp lý, phải có hoá đơn thanh toán là sao?

    Bởi, bên tớ trả lương cho nhân viên chưa bao giờ viết hoá đơn cả bạn ạ???

    Và khoản thu nhập cá nhân mà bên tớ thanh trả như bạn nói nữa?, tớ chưa hiểu rõ :(

    2. Thủ tục cụ thể để sếp tớ mua hoá đơn ở cục thuế là gì?Và khi mua như thế, thì thuế TNCN cho phần thu nhập từ thuê nhà như trên được tính ra sao?

     

    Chân thành cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-