Thuế cho thuê tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #512250 15/01/2019

    Thuế cho thuê tài sản

    Một nhân viên làm việc trong doanh nghiệp được hưởng lương hàng tháng, người này có 01 xe ô tô cho chính doanh nghiệp này thuê với số tiền 8tr/th (96 triệu/năm). Như vậy số tiền cho thuê xe người này có phải chịu thuế TNCN không ? Nếu doanh nghiệp thanh toán 01 quý/lần (24 tr) thì có phải thanh toán qua ngân hàng không? Chứng từ để chứng minh chi phí thuê xe này gồm những gì ?

    Cảm ơn luật sư.

     
    1602 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513182   30/01/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Chào anh, trường hợp này phải kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân cho người này, thu nhập phát sinh từ hoạt động cho thuê tài sản. Thật ra nếu không khai thì cũng chả cơ quan nào biết anh này có cho công ty thuê xe vì xe là xe cá nhân, nhưng nếu không đóng thuế thu nhập cá nhân thì công ty không thể đưa chi phí thuê xe này vào chi phsi hợp lý được.

     
    Báo quản trị |  
  • #516279   31/03/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    1/ Về thuế TNCN:

    Anh cho thuê ô tô với giá thuê 8 triệu/tháng => vị chi 01 năm (12 tháng) là 96 triệu.

    Quy định tại điểm b khoản 1 Điều 4 Thông tư 92/2015/TT-BTC:

    "b) Đối với cá nhân cho thuê tài sản thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là tổng doanh thu phát sinh trong năm dương lịch của các hợp đồng cho thuê tài sản. Trường hợp bên thuê trả tiền thuê tài sản trước cho nhiều năm thì khi xác định mức doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu trả tiền một lần được phân bổ theo năm dương lịch."
     
    Theo quy định trên, thu nhập từ hoạt động cho thuê tài sản của anh dưới 100 triệu/năm, nên không thuộc trường hợp phải nộp thuế GTGT - TNCN => nên anh không cần kê khai gì nhé.
     
    2/ Về việc thanh toán của Doanh nghiệp:
     
    Theo quy định tại Thông tư 96/2015/TT-BTC về thuế TNDN:
     
    - "Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."
    => Trường hợp của anh là cá nhân cho thuê tài sản => không có hoá đơn, nên không thể xuất hoá đơn khoản chi phí 24 triệu này được => không cần chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
    - Trường hợp doanh nghiệp thuê tài sản của cá nhân thì hồ sơ để xác định chi phí được trừ là hợp đồng thuê tài sản và chứng từ trả tiền thuê tài sản.
    Ngoài ra, doanh nghiệp còn phải có lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN
     
    Một vài thông tin chia sẻ với anh.
     
     
    Cập nhật bởi TruongMinhToan ngày 31/03/2019 03:13:03 CH
     
    Báo quản trị |