Thuê chỗ gửi xe cho cơ quan

Chủ đề   RSS   
  • #458044 19/06/2017

    Thuê chỗ gửi xe cho cơ quan

    cho em hỏi trường hợp như sau :

    đơn vị em có thuê chỗ để xe ô tô tại Trung tâm quốc phòng của một đơn vị bộ đội mỗi tháng phải tra 700.000 đ tiền thuê chỗ để xe,

    chứng từ gồm có biên bản thỏa thuận và Phiếu thu do đơn vị đó ban hành

    cho em hỏi  dơn vị cho thuê chỗ để xe có phải xuất hóa đơn hay không?

    chứng từ để tính vào chi phí hợp lý như thế đã đủ chua?

    xin luật sư tư vấn trả lời và gửi về địa chỉ mail quach-thi.quynh@div.gov.vn

    em xin cảm ơn!

     
    5058 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #458075   19/06/2017

    Theo quy định tại Thông tư 39/2014/TT-BTC thì: 

    Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật.

    - Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    Như vậy, đơn vị cho thuê chỗ gửi xe mà thu tiền thuê theo tháng là 700.000 đồng/tháng thì phải lập hóa đơn.

    Thông tư 78/2014/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 119/2014/TT-BTC) quy định các khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế phải có hóa đơn và chứng từ hợp pháp.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #458087   19/06/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn, đối với trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Vấn đề 1: Lập hóa đơn

    Theo quy định của pháp luật thì người bán hàng, cung ứng dịch vụ phải lập hóa đơn và giao hóa đơn cho người mua khi bán hàng hóa, dịch vụ. Trừ trường hợp quy định tại Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC: "Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn".

    Như vậy, bên cho thuê bãi đỗ xe thu tiền cho thuê đối với đơn vị bạn theo tháng với mức giá 700.000 đồng/tháng thì phải lập hóa đơn và giao cho đơn vị bạn.

    Vấn đề 2: Chi phí hợp lý

    Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định các điều kiện mà các khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế, trong đó có điều kiện là các khoản chi phí phải có hóa đơn và chứng từ hợp pháp.

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |