DanLuat 2015

Thuế cấp quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #504052 06/10/2018

    quangthuonglc

    Male
    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế cấp quyền sử dụng đất

    Có chút vướng mắc xin hỏi Thư Viện Pháp Luật:

    Nhà tôi có mảnh đất diện tích đất S=247,9 m2 được bố mẹ trao tặng từ năm 2009. 

    Đến năm 2013 phòng TN và MT thành phố Lai Châu kết hợp với phường xã tổ chức làm sổ đỏ cho nhân dân. Nhưng do điều kiện kinh tế gia đình khó khăn nên chưa thể lấy sổ đỏ với nghĩa vụ thuế khoảng 243 triệu VNĐ (tương đương với giá 1 triệu/m2). Đến 15/10/2018 giá đất được UBND phê duyệt tăng lên 3 triệu/m2. Vậy sau thời gian 15/10/2018 tôi phải nộp nghĩa vụ thuế để lấy sổ với số tiền là 243 triệu hay với giá 243 triệu x 3 = 729 triệu? Còn phần nộp thuế chậm từ 2013 đến 2018 là 0.05%/ngày có đúng ko?

     Mong sớm nhận được câu trả lời, cảm ơn!

     
    721 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504147   08/10/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại điều 16 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP thì:

    “ Điều 16. Ghi nợ tiền sử dụng đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân được chuyển mục đích sử dụng đất; được cấp Giấy chứng nhận phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 5, Điều 6, Điều 7, Điều 8, Điều 9 Nghị định này và hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất tái định cư mà có khó khăn về tài chính, có nguyện vọng ghi nợ thì được ghi nợ số tiền sử dụng đất phải nộp trên Giấy chứng nhận sau khi có đơn đề nghị kèm theo hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận hoặc hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất hoặc hồ sơ giao đất tái định cư hoặc có đơn xin ghi nợ khi nhận thông báo nộp tiền sử dụng đất. Người sử dụng đất được trả nợ dần trong thời hạn tối đa là 5 năm; sau 5 năm kể từ ngày ghi nợ mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất còn lại theo giá đất tại thời điểm trả nợ. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân thanh toán nợ trước hạn thì được hỗ trợ giảm trừ vào tiền sử dụng đất phải nộp theo mức hỗ trợ là 2%/năm của thời hạn trả nợ trước hạn và tính trên số tiền sử dụng đất trả nợ trước hạn.

    2. Đối với trường hợp đã được ghi nợ tiền sử dụng đất trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành mà còn nợ tiền sử dụng đất trong thời hạn được ghi nợ thì được hưởng mức hỗ trợ thanh toán trước hạn theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

    3. Bộ Tài chính hướng dẫn trình tự, thủ tục ghi nợ và thanh toán nợ tiền sử dụng đất quy định tại Khoản 1 Điều này”

    Như vậy với quy định này, trong thời hạn 5 năm kể từ ngày ghi nợ, người nợ tiền sử dụng đất có thể trả nợ dần trong thời hạn và được hỗ trợ giảm trừ vào tiền sử dụng đất (2%/năm) . Nếu sau 5 năm không thanh toán được hết nợ thì chỉ phải thanh toán nợ theo giá đất tại thời điểm trả nợ mà không được hỗ trợ.

    Ngoài ra, Thông tư 76/2014/TT-BTC hướng dẫn thêm về nghĩa vụ thanh toán nợ tiền sử dụng đất tại khoản 2, điều 12 như sau:

    “[…] Trường hợp sau 5 năm kể từ ngày ghi nợ trên Giấy chứng nhận, hộ gia đình, cá nhân mới thanh toán nợ hoặc trong thời hạn 5 năm mà chưa thanh toán hết nợ thì số tiền sử dụng đất còn nợ đối với từng loại diện tích trong hạn mức và ngoài hạn mức được quy đổi ra tỷ lệ (%) chưa hoàn thành nghĩa vụ tài chính và hộ gia đình, cá nhân phải nộp tiền sử dụng đất với phần diện tích này như sau:

    Tiền sử dụng đất phải nộp bằng (=) tiền sử dụng đất còn nợ chia (:) cho tổng số tiền sử dụng đất được tính theo giá đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận nhân (x) với tiền sử dụng đất xác định lại theo giá đất tại thời điểm trả nợ […]”.

     

    Thân mến.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    quangthuonglc (08/10/2018)
  • #504156   08/10/2018

    quangthuonglc
    quangthuonglc

    Male
    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi thêm Luật sư: Tại thời điểm được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất, vì gia đình khó khăn chưa có tiền nộp nhưng lại không có "đơn xin ghi nợ" hay bất kỳ giấy tờ nào chứng minh là ghi nợ. vậy gia đình có phải nộp tiền chậm nộp thuế không?

    Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #504195   09/10/2018

    quangthuonglc
    quangthuonglc

    Male
    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi thêm Luật sư: Gia đình trước kia (năm 2013) chưa có đơn xin ghi nợ, hay bất kỳ giấy tờ nào chứng minh là được ghi nợ. vậy đến thời điểm bây giờ nộp tiền sử dụng đất có bị phạt theo quy định của cơ quan thuế ko?

    Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #504302   10/10/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Như tôi đã trình bày, nếu có đơn xin ghi nợ tiền sử dụng đất thì sẽ được ghi nợ trong thời gian 5 năm và việc ghi nợ nay sẽ thể hiện trong sổ hồng, khi nào thanh toán hết tiền còn nợ sẽ được xóa nợ trong sổ hồng. Trường hợp không có đơn xin nợ thi có nghĩa là phải thanh toán khi nhận được thông báo thuế, nếu không thanh toán lúc đó mà đến nay phải thanh toán thi dĩ nhiên phải thêm tiền chậm nộp.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    quangthuonglc (10/10/2018)
  • #504303   10/10/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Nội dung hỏi trùng lắp và luật sư đã trả lời

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    quangthuonglc (10/10/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-