DanLuat 2015

Thuế cần nộp khi thuê đất tại KCN

Chủ đề   RSS   
  • #482157 15/01/2018

    nguyenmai1405

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế cần nộp khi thuê đất tại KCN

    Thưa Luật sư,

    Công ty tôi là công ty vốn đầu tư nước ngoài, thuê đất tại KCN Tân trường, cẩm giàng, hải dương để xây dựng nhà máy. Bên cho thuê xuất hóa đơn GTGT 10% 1 lần cho chúng tôi, Vậy ngoài việc trả tiền cho bên cho thuê công ty chúng tôi cần phải nộp những khoản thuế, phí gì khác cho nhà nước nữa không ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi ah.

    Tôi xin hỏi thêm công ty tôi sản xuất lõi lọc nước xuất khẩu và bán nội địa và bán nội địa là chủ yếu, vậy chúng tôi có nên đăng ký công ty chế xuất hay đăng ký là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thôi ạ? Xin cảm ơn luật sư!

     
    2284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485917   28/02/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (344)
    Số điểm: 6510
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 148 lần


    Mình có một số chia sẻ như sau:

    - Căn cứ vào khoản 2 Điều 149 Luật Đất đai 2013:

    "2. Nhà nước cho thuê đất đối với tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất. Đối với phần diện tích thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm thì người được Nhà nước cho thuê đất có quyền cho thuê lại đất với hình thức trả tiền thuê đất hàng năm; đối với phần diện tích thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì người được Nhà nước cho thuê đất có quyền cho thuê lại đất với hình thức trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê hoặc trả tiền thuê đất hàng năm."

    - Theo quy định trên, Nhà nước chỉ thu tiền thuê đất khi được nhà nước cho thuê. Nên trường hợp này, chỉ có chủ đầu tư khu công nghiệp là tổ chức được nhà nước cho thuê đất mới phải nộp tiền thuê đất cho nhà nước,bạn không phải nộp thiền thuê đất cho nhà nước.

    Như vậy, khi bạn thuê đất của Khu công nghiệp thì bạn có thể trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê hoặc trả tiền thuê đất hàng năm cho chủ đầu tư của khu công nghiệp. Và ngoài tiền thuê đất bạn phải trả cho chủ đầu tư thì các khoản phải nộp khác phụ thuộc vào thỏa thuận của hai bên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-