DanLuat 2015

Thực hiện sai các quy định của Bộ Luật Lao Động

Chủ đề   RSS   
  • #188900 26/05/2012

    phamhoaianh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực hiện sai các quy định của Bộ Luật Lao Động

    Kính gửi Quý Luật sư!

    Tôi hiện đang công tác tại 1 doanh nghiệp nhà nước.

    Suốt quá trình công tác từ năm 2008 đến nay, tôi không được hưởng lương, không có phụ cấp, không có thưởng trong các ngày lễ tết.

    Công ty có đóng bảo hiểm cho tôi đến hết năm 2010.

    Đến thời điểm này, Công ty tôi đang làm việc có thông báo sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với tôi.

    Vậy tôi muốn phía sử dụng lao động (Cụ thể là công ty tôi đang làm việc) thanh toán tiền lương và các khoản phụ cấp (nếu có) cho tôi từ năm 2008 đến nay thì tôi phải làm những gì, tôi cần tìm hiểu những văn bản liên quan nào ngoài luật lao động?

    Xin Quý Luật sư tư vấn giúp tôi để tôi đòi lại được quyền lợi và công bằng.

    Trân trọng và cảm ơn
     
    5261 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188915   27/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

               Chào ban! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:
               Theo quy định tại Điều 59 Bộ luật lao động như sau: 

              Điều 59

    1- Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc.

    Trong trường hợp đặc biệt phải trả lương chậm, thì không được chậm quá một tháng và người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương.

    2- Lương được trả bằng tiền mặt. Việc trả lương một phần bằng séc hoặc ngân phiếu do Nhà nước phát hành, do hai bên thoả thuận với điều kiện không gây thiệt hại, phiền hà cho người lao động.

               Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 114/2002/NĐ-CP hướng dẫn như sau
              Điều 8. Trường hợp đặc biệt quy định tại khoản 1 Điều 59 của Bộ luật Lao động là những trường hợp do thiên tai, hoả hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác quy định tại điểm d, khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp nhưng không khắc phục được thì được phép trả lương chậm, nhưng không quá một tháng và phải đền bù cho người lao động như sau :

        1. Nếu thời gian trả lương chậm dưới 15 ngày, thì không phải đền bù.

        2. Nếu thời gian trả lương chậm từ 15 ngày trở lên, thì phải đền bù một khoản tiền ít nhất bằng số tiền trả chậm nhân với lãi suất tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn của ngân hàng thương mại, nơi doanh nghiệp, cơ quan mở tài khoản giao dịch thông báo tại thời điểm trả lương.

                Như vậy, căn cứ quy định viện dẫn nêu trên người sử dụng lao động đã vi phạm việc không thực hiện nghĩa vụ tra lương đúng thời hạn như các bên thỏa thuận trong hợp đồng do vậy bạn có thể gửi thông báo bằng văn bản hoàn trả đầy đủ số tiền lương, các khoản phụ cấp, và tiền thưởng nhày nghỉ tết như đã hứa.  Khi có quyết định đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động mà công ty bạn không thanh toán đầy đủ các khoản như đã nêu trên, và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Bộ luật lao đông và hướng dẫn tại Điều 14 Nghị định 44/2003 bạn có quyền khởi kiện ra tòa án nơi Công ty bạn đặt trụ sở yêu cầu tòa án buộc Công ty hoàn trả đầy đủ các khoản trên.
                  Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơ, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

                 Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #188918   27/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn công tác trong 5 năm trời mà không được trả lương gì sao ? Như vậy không lẽ bạn đi làm vì lý do từ thiện ?

    Việc này hơi khó hiểu, bạn có thể nói rõ hơn được không.
     
    Báo quản trị |  
  • #188942   27/05/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3856)
    Số điểm: 21947
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 990 lần
    Lawyer

    5 năm nay chắc bạn sống bằng tiền hối lộ nên hàng tháng không đòi hỏi lương? nếu thực sự 5 năm liền bạn không nhận lương thì giờ muốn kiện ra tòa chắc những luật sư chân chính không dám nhận bảo vệ cho bạn đâu!.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #188973   27/05/2012

    phamhoaianh
    phamhoaianh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin trân trọng cảm ơn Luật sư Lê Thư đã tư vấn và trả lời câu hỏi của tôi

    P/S 5 năm tôi không được trả lương là từ chính thức công ty, còn về phần cá nhân tôi vẫn có các công việc từ phòng ban tôi đang công tác và công việc này ko nằm trong hợp đồng lao động với Cty tôi (Công ty có rất nhiều phòng ban và trung tâm)
     
    Báo quản trị |  
  • #188974   27/05/2012

    phamhoaianh
    phamhoaianh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư Thái Hùng quá lời rồi!

    Xin đừng dùng từ hối lộ với 1 nhân viên quèn

    Anh nên xem lại cách trả lời của mình. Chính nó đã làm ảnh hưởng đến uy tín của anh và VP Luật của anh
     
    Báo quản trị |  
  • #188975   27/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn , nếu bạn vẫn làm công việc và nhận lương từ phòng ban của bạn thì như vậy cty vẫn đang trả lương cho bạn đấy chứ.
     
    Báo quản trị |  
  • #188976   27/05/2012

    phamhoaianh
    phamhoaianh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi ,

    Các việc làm này là lương phát sinh riêng từ hoạt động kinh doanh của các phòng ban và trung tâm, không liên quan gì đến công ty cả ạ

    Cụ thể là lương lĩnh theo từng công việc, còn không có bảng lương tháng theo hợp đồng lao động

    Cảm ơn đã quan tâm và tư vấn cho tôi.

    Trân trọng
     
    Báo quản trị |  
  • #188992   27/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, vậy thực chất công việc của bạn phải làm theo hợp đồng lao động đã ký với công ty là gì ?

    Hàng ngày bạn có làm những công việc đó không ?
     
    Báo quản trị |  
  • #189498   29/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Nghe vô lý quá bạn phamhoaianh à, ở các doanh nghiệp nhà nước họ làm rất chặt chẽ về lao động, tiền lương (dù là hợp đồng lao động hay khoán việc). Hơn 5 năm làm việc theo hợp đồng lao động mà không nhận lương? Thật khó tin quá.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #189531   29/05/2012

    phamhoaianh
    phamhoaianh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear Chinh,

    Không vô lý đâu bạn Chinh à. Việc này là hoàn toàn có thật, và nó đang xảy ra.

    Công ty này là đơn vị thuộc khối DNNN, và họ thay đổi Giám đốc liên tục, làm ăn không hiệu quả.

    Thực ra là mình chỉ muốn đòi lại chút công bằng cho các chế độ một chút thôi, vì họ làm ăn cũng ko hiệu quả.

    Giám đốc mới về thì không quan tâm đến vấn đề nhân sự, gần như họ ko đẻ ý.

    Càng là DNNN thì càng làm ăn lôi thôi, có một số doanh nghiệp rất điển hình được đăng trên các phương tiện thông tin đại chúng (Tất nhiên là chỉ một số thôi).

    PS : gửi : Hàng ngày tôi vẫn thực hiện các công việc của mình cơ bản là di làm hàng ngày, hoàn thành các công việc (Cũng ko có việc gì mấy vì do công ty hoạt động ko tốt)
     
    Báo quản trị |  
  • #189567   29/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn , theo suy luận của tôi thì bạn sẽ không đủ cơ sở hoặc bằng chứng để yêu cầu cty thanh toán tiền lương và các khoản phụ cấp từ năm 2008 như bạn muốn.

    Lý do là bạn vẫn tới cty làm, hàng tháng bạn vẫn nhận lương.
     
    Báo quản trị |  
  • #189569   29/05/2012

    phamhoaianh
    phamhoaianh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lương ở đâu? Bảng lương đâu?

    Tôi đã thuật lại chi tiết nhưng không hiểu vấn đề.

    Cái để xác định người lao động có lương hay không là Bảng lương có ký nhận của người ăn lương.
     
    Báo quản trị |  
  • #189609   29/05/2012

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần


    Chào bạn!

    Khi được tuyển dụng vào công ty, bạn phải ký HĐLĐ với người sử dụng lao động. Bạn có được ký HĐLĐ hay không? Dù là HĐ công việc thì người sử dụng LĐ vẫn phải có trách nhiệm trả lương cho bạn. Theo như bạn đã nêu ở trên, công ty đóng BHXH cho bạn đến hết năm 2010, vậy hàng tháng bạn có đóng BHXH hay không? công ty đóng BHXH cho bạn phải căn cứ vào thang bảng lương đăng ký với BHXH, điều đó đồng nghĩa với việc bạn vẫn được công ty trả lương. 
       

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #189613   29/05/2012

    phamhoaianh
    phamhoaianh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear baocongdoan,

    Thang bảng lương đk với BHXH không phải là chứng từ ký nhận nhận lương của người lao động với người sử dụng lao động.

    Hai vấn đề này khác hẳn nhau.

    Những gì tôi nói đều phát sinh từ thực tế.

    Có lẽ tôi xin phép được dừng trao đổi vấn đề này tại đây


    Gửi luật sư Lê Anh Thư : Một lần nữa xin trân trọng cảm ơn Luật Sư Lê Anh Thư đã tư vấn giúp tôi những kiến thức quý báu.


    Hoai Anh,
     
    Báo quản trị |  
  • #189619   29/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tôi xin khép lại việc thảo luận chủ đề này theo ý nguyện của chủ topic.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

Chủ đề đã khép lại!

0 Thành viên đang online
-