Thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh do người chết để lại

Chủ đề   RSS   
  • #186457 17/05/2012

    lutrananhduy

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh do người chết để lại

    Tôi có một trường hợp như sau mong các luật sư tư vấn:
    Công ty TNHH X có 2 thành viên (người mẹ A và con trai B). Vốn điều lệ là 14 tỷ đồng.
    Công ty vay vốn ở Ngân hàng Y để sản xuất kinh doanh với mức vay là 25 tỷ.
    Tài sản của Công ty X không đủ để thế chấp cho Ngân hàng, vì vậy Công ty X dùng tài sản của bên thứ 3 để bảo lãnh cho công ty vay vốn tại Ngân hàng.
    Tài sản này là của bà A. (Bà A cùng các con, trong đó bà A là đại diện để ký kết hợp đồng thế chấp tài sản cho Ngân hàng)
    Tình huống: Nếu bà A chết, thì nghĩa vụ trả nợ cho Ngân hàng của Công ty X chỉ nằm trong phần vốn điều lệ 14 tỷ đồng? Hay Ngân hàng được quyền xử lý tài sản của bà A để thu hồi nợ?
    Vì theo Luật doanh nghiệp thì Công ty A chỉ phải chịu trách nhiệm trong phạm vi vốn điều lệ đã góp.
    Nhưng theo Bộ luật dân sự 2005: Điều 636. Thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của người thừa kế

    Điều 637. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

    1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thoả thuận khác....

    Rất mong sự tư vấn của các luật sư!
     
    8410 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186627   17/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì khi bà A là người dùng tài sản của mình với cácc on để thế chấp nhằm bảo lãnh cho khoản vay của Công ty X. Vì thế nếu Công ty X không thực hiện được nghĩa vụ trả nợ được cho Ngân hàng thì Ngân hàng có quyền phát mại tài sản thế chấp để thanh toán khoản nợ. Tuy nhiên đây là tài sản chung giữa bà A với các con trong khi đó hợp đồng thế chấp chỉ do bà A đứng ra thế chấp bảo lãnh trong khi không có chữ ký hoặc đồng ý của các con. Vì thế hợp đồng thế chấp bảo lãnh này vô hiệu về hình thức. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    lutrananhduy (18/05/2012)
  • #186656   18/05/2012

    lutrananhduy
    lutrananhduy

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn LUATSUNGUYEN.
    Nhưng trong hợp đồng thế chấp tài sản thì tất cả các người con của bà A đều ký vào hợp đồng và hợp đồng này đã được công chứng. Vậy hợp đồng này có hiệu lực chứ ạ?
    Vấn đề tôi muốn hỏi là trong trường hợp bà A chết.Tài sản sẽ được các con của bà A thừa kế. Vậy nghĩa vụ nợ của Công ty X bây giờ sẽ xử lý như thế nào ạ? Trong phạm vi vốn điều lệ là 14 tỷ?
    Ngân  hàng có được quyền phát mãi tài sản để thu hồi phần nợ vượt trên vốn điều lệ hay không?
    Mong luật sư giải đáp giùm!
     
    Báo quản trị |  
  • #186658   18/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Nếu hợp đồng thế chấp này có các người con của bà A cùng ký đồng ý thì hợp đồng thế chấp tài sản có hiệu lực vì thế không phụ thuộc vào việc bà A đã chết, nếu công ty X không thanh toán được tiền vay thì Ngân hàng có quyền phát mai tài sản để thu hồi vốn vay. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869