DanLuat 2015

Thực hiện cưỡng chế đối với trường hợp tự ý chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #370900 09/02/2015

    kieuthanh0191

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực hiện cưỡng chế đối với trường hợp tự ý chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở

    Anh, chị cho e hỏi trường hợp người dân tự ý chuyển mục đích sử dụng đất vào ngày 17/12/2014, UBND cấp xã đã lập biên bản và quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 105/2009/NĐ-CP yêu cầu người dân phạt tiền và khôi phục lại tình trạng đất như trước khi vi phạm. Tuy nhiên, người dân chỉ nộp tiền phạt mà không tháo dỡ công trình. Vậy UBND cấp xã có thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế tháo dỡ công trình không? Theo quy định tại Thông tư 16/2010/TT-BTNMT thì UBND cấp xã không có thẩm quyền ra quyết định cưỡng chế. Nhưng theo Điều 87 Luật XPVPHC năm 2012 thì UBND các cấp có thẩm quyền quyết định cưỡng chế và điều 38 Luật XPVPHC năm 2012 thì Chủ tịch UBND cấp xã có thẩm quyền buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng không có giấy phép hoặc không đúng với giấy phép.

     
    2312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-