DanLuat 2015

Thực hiện công việc không có ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #400112 21/09/2015

    diemnguyen135

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực hiện công việc không có ủy quyền

    chủ đầu tư A lập ban quản lý dự án B để tiến hành xây dựng một công trình công cộng. Khi triển khai B đã ký hợp đồng với nhà thầu C mà không nêu rõ trong hợp đông B đại diện A và cũng không có ủy quyền của A. Trong khi đó, theo quy định, B không được tự ký hợp đồng với C vì đây là công việc của chủ đầu tư A (Thực tế ban quản lý dự án không có nhiều tài sản để thanh toán cho C)

    Câu hỏi: Nhà thầu C có thể yêu cầu chủ đầu tư A thực hiện nghĩa vụ trên cơ sở thực hiện nghĩa vụ không có ủy quyền hay không?

    Xin luật sư tư vấn giúp em với, em xin chân thành cảm ơn

     

     
    2624 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439527   23/10/2016

    Giaptrang.
    Giaptrang.

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Dựa vào thông tin mà bạn cung cấp tôi xin đưa ra một số góp ý sau:

    Điều 574 Bộ luật dân sự quy định:“thực hiện công việc không có ủy quyền là việc một người không có nghĩa vụ thực hiện công việc nhưng đã tự nguyện thực hiện công việc đó vì lợi ích của người có công việc được thực hiện khi người này không biết hoặc biết mà không phản đối”.

    Trường hợp này có thể xác định như sau:

     Thứ nhất,  Nhà thầu C có nghĩa vụ thực hiện công việc xây dựng công trình công cộng theo đúng những gì thỏa thuận trong hợp đồng với ban quản lý dự án B.

    Thứ hai, C không tự nguyện thực hiện công việc này mà C phải thực hiện nó theo nghĩa vụ của mình đúng hợp đồng với B.

    Thứ ba, C thực hiện công việc không phải vì lợi ích của A mà C thực hiện công việc hoàn toàn vì mục đích được hưởng thù lao theo hợp đồng thỏa thuận với B.

    Thứ tư, việc C thực hiện công việc này A hoàn toàn không biết mà A nghĩ rằng B là người thực hiện công việc.

    Vì vậy, trên cơ sở quy định tại Điều 574 Bộ luật dân sự nêu trên thì nhà thầu C không thể yêu cầu chủ đầu tư A thực hiện nghĩa vụ thanh toán trên cơ sở thực hiện công việc không có ủy quyền.

    Giáp Thị Trang CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.2694744- E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội/ CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-