Thức ăn cho chó mèo có phải đối tượng chịu thuế GTGT?

Chủ đề   RSS   
  • #509944 12/12/2018

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (886)
    Số điểm: 9944
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 146 lần


    Thức ăn cho chó mèo có phải đối tượng chịu thuế GTGT?

    Khoản 2 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC:

    "2. Bổ sung khoản 3a vào Điều 4 như sau: 

    “Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    3a. Phân bón là các loại phân hữu cơ và phân vô cơ như: phân lân, phân đạm (urê), phân NPK, phân đạm hỗn hợp, phân phốt phát, bồ tạt; phân vi sinh và các loại phân bón khác; 

    Thức ăn cho gia súc, gia cầm, thủy sản và thức ăn cho vật nuôi khác, bao gồm các loại sản phẩm đã qua chế biến hoặc chưa qua chế biến như cám, bã, khô dầu các loại, bột cá, bột xương, bột tôm, các loại thức ăn khác dùng cho gia súc, gia cầm, thủy sản và vật nuôi khác, các chất phụ gia thức ăn chăn nuôi (như premix, hoạt chất và chất mang) theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 08/2010/NĐ-CP ngày 5/2/2010 của Chính phủ về quản lý thức ăn chăn nuôi và khoản 2, khoản 3 Điều 1 Thông tư số 50/2014/TT-BNNPTNT ngày 24/12/2014 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn;
    "

    Thức ăn cho chó, mèo là đối tượng không chịu thuế GTGT.

     

     
    3669 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509951   12/12/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 48 lần


    Thuế GTGT

    Xét về cấu vật lý thì thức ăn cho chó mèo thuộc danh mục thức ăn cho gia súc gia cầm được miễn thuế. Tuy nhiên nếu xét về mục đích thì không phù hợp. Bởi mục đích của việc miễn thuế cho mặt hàng này để khuyến khích nông nghiệp còn thức ăn cho chó thuộc loại xa xỉ và không phù hợp với danh mục này.
     
    Báo quản trị |  
  • #510352   17/12/2018

        Theo Điều 1, khoản 2, Thông tư 26/2015/TT-BTC, Đối tượng không chịu thuế GTGT, gồm:

        ...Thức ăn cho gia súc, gia cầm, thủy sản và thức ăn cho vật nuôi khác, bao gồm...theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 08/2010/NĐ-CP ngày 5/2/2010 của Chính phủ về quản lý thức ăn chăn nuôi ...       

    2. Nghị định 08/2010/NĐ-CP, tại Điều 3, khoản 2 ghi rõ:  "Vật nuôi là các loại gia súc, gia cầm, ong, tằm, động vật thủy sản được con người nuôi giữ." 

             Chúng tôi không cho rằng: CHÓ VÀ MÈO LÀ GIA SÚC .

           Do đó, thức ăn cho chó, mèo không phải là thức ăn chăn nuôi và do đó, thuộc đối tượng phải chịu thuế GTGT.

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #510532   20/12/2018

    LSRthevi
    LSRthevi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2018
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    huynhthu95 viết:

     

    Khoản 2 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC:

    "2. Bổ sung khoản 3a vào Điều 4 như sau: 

    “Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    3a. Phân bón là các loại phân hữu cơ và phân vô cơ như: phân lân, phân đạm (urê), phân NPK, phân đạm hỗn hợp, phân phốt phát, bồ tạt; phân vi sinh và các loại phân bón khác; 

    Thức ăn cho gia súc, gia cầm, thủy sản và thức ăn cho vật nuôi khác, bao gồm các loại sản phẩm đã qua chế biến hoặc chưa qua chế biến như cám, bã, khô dầu các loại, bột cá, bột xương, bột tôm, các loại thức ăn khác dùng cho gia súc, gia cầm, thủy sản và vật nuôi khác, các chất phụ gia thức ăn chăn nuôi (như premix, hoạt chất và chất mang) theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 08/2010/NĐ-CP ngày 5/2/2010 của Chính phủ về quản lý thức ăn chăn nuôi và khoản 2, khoản 3 Điều 1 Thông tư số 50/2014/TT-BNNPTNT ngày 24/12/2014 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn;
    "

    Thức ăn cho chó, mèo là đối tượng không chịu thuế GTGT.

     

     

     

    Theo quy định tại khoản 1, 6 Điều 2 Luật chăn nuôi 2018 thì chó, mèo là gia súc.

    Ngoài ra, mục đích của việc nuôi chó, mèo trên thực tế còn để kinh doanh chó, mèo cảnh, không chỉ gói gọn trong tư tưởng vật nuôi trong nhà như xưa.

    Do đó, thức ăn chó, mèo là đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC 

     
    Báo quản trị |  
  • #510542   20/12/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Luật chăn nuôi 2018 đến năm 2020 mới có hiệu lực bạn ơi.

     
    Báo quản trị |