Thuận tình ly hôn nhưng chưa được hòa giải có xem là ly hôn thành không?

Chủ đề   RSS   
  • #412787 10/01/2016

    phantong

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuận tình ly hôn nhưng chưa được hòa giải có xem là ly hôn thành không?

    vợ chồng tôi trong lúc cài và nông gian có đến tạo an huyện Đức Hòa xin giải quyết thuận tình ly hôn thủ tục và án phí hợp lệ đầy đủ toa an co hen 2 vo chong den ngay thang do len toa de hoa gia nhung ca hai khong den thoi gian sao toa an dua ra quyet dinh ly hon thanh vay dung hay khong.

    tôi vẫn còn yêu vợ thương con nên mong sự hỗ trợ giúp đỡ của luật sư trong khi chờ đợi trả lời của ông xin nhận nơi tôi lời cảm ơn chân thành nhất 

    phan tong

     
    9952 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414985   01/02/2016

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành thì việc hòa giải trong vụ việc ly hôn là bắt buộc. Nếu tòa án thụ lý vụ việc ly hôn mà không tổ chức hòa giải đã cho ly hôn là vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tung. Bạn có thể khiếu nại quyết định đó theo thủ tục giám đốc thẩm gửi tới TAND tỉnh để được xem xét giải quyết. Bạn tham khảo quy định sau đây của luật hôn nhân và gia đình:

    "Điều 54. Hòa giải tại Tòa án

    Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

    Điều 55. Thuận tình ly hôn

    Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn."

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #418765   17/03/2016

    hanghell
    hanghell
    Top 75
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 426 lần


    Cuonglawyer viết:

    Chào bạn!
    Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành thì việc hòa giải trong vụ việc ly hôn là bắt buộc. Nếu tòa án thụ lý vụ việc ly hôn mà không tổ chức hòa giải đã cho ly hôn là vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tung. Bạn có thể khiếu nại quyết định đó theo thủ tục giám đốc thẩm gửi tới TAND tỉnh để được xem xét giải quyết. Bạn tham khảo quy định sau đây của luật hôn nhân và gia đình:

    Chào Luật sư Cường.

    Kể từ ngày 01/6/2015 - ngày Luật Tổ chức Tòa án nhân dân 2014 có hiệu lực thì TAND cấp tỉnh không còn thẩm quyền giải quyết theo thủ tục giám đốc thẩm, tái thẩm bản án quyết định của TAND cấp huyện nữa mà thuộc về TAND cấp cao theo lãnh thổ gồm TAND cấp cao tại Hà Nội, Đà Nẵng và TP Hồ Chí Minh. 

    Trường hợp của bạn này hỏi tôi nghĩ so với việc đi yêu cầu giám đốc thẩm hay tái thẩm quyết định, bản án đó với việc đi đăng ký kết hôn lại còn nhanh và đơn giản hơn nhiều nên tôi nghĩ nếu hai người vẫn còn tình cảm thì chỉ cần đi đăng ký kết hôn tại UBND có  thẩm quyền là dễ nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #416399   23/02/2016

    hoang_chuong
    hoang_chuong

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    phantong viết:

    vợ chồng tôi trong lúc cài và nông gian có đến tạo an huyện Đức Hòa xin giải quyết thuận tình ly hôn thủ tục và án phí hợp lệ đầy đủ 

    Bạn làm thủ tục đăng ký kết hôn lại thôi nếu vợ bạn còn tình cảm với bạn và rút kinh nghiệm đừng vì nóng giận mà cùng nhau ra tòa thuận tình ly hôn !!! Đã cùng đồng thuận, không có lợi ích xung đột thì còn gì để hòa giải ? Đừng dùng tóa án như một ông kẹ để tạo áp lực cho người phối ngẫu lợi bất cập hại đó !!! Cách này tiện và nhanh hơn bạn kiện tòa án vi phạm tố tụng vì bỏ qua bước hòa giải .

     
    Báo quản trị |  
  • #418313   12/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    Tòa án đã mời Vợ chồng hai bạn lên hòa giải. Tuy nhiên, các bạn không đến do đó hòa giải không thanh.

    Tuy nhiên, sau khi hòa giải xong, sẽ tiến hành xét xử. Nếu chưa có bước này thì sự công nhận của Tòa án rằng hai vợ chồng bạn đã ly hôn là sai.

     
    Báo quản trị |  
  • #418684   16/03/2016

    Anhpt.bidv
    Anhpt.bidv

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo thông tin do bạn cung cấp thì trường hợp của bạn sẽ phải áp dụng quy định về giải quyết việc dân sự của bộ luật tố tụng dân sự để giải quyết (Điều 311 BLTTDS 2004). Do đó tòa không tiến hành hòa giải như thủ tục giải quyết vụ án dân sự mà thực hiện mở phiên họp công khai để giải quyết việc dân sự.

    Theo quy định tại khoản 3 điều 313 BLTTDS 2004: 

    "3. Người có đơn yêu cầu hoặc người đại diện hợp pháp của họ phải tham gia phiên họp theo giấy triệu tập của Toà án.

    Người có đơn yêu cầu vắng mặt lần thứ nhất có lý do chính đáng thì Toà án hoãn phiên họp. Trường hợp người có đơn yêu cầu đề nghị giải quyết việc dân sự không có sự tham gia của họ thì Toà án giải quyết việc dân sự vắng mặt họ; nếu người có đơn yêu cầu đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì bị coi là từ bỏ yêu cầu và Toà án ra quyết định đình chỉ giải quyết việc dân sự; trong trường hợp này, quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc dân sự đó theo thủ tục do Bộ luật này quy định vẫn được bảo đảm."

    Như vậy, trong trường hợp vợ chồng bạn không tham gia phiên họp giải quyết việc dân sự và cũng không yêu cầu tòa giải quyết vắng mặt thì việc Tòa án đưa ra quyết định thuận tình ly hôn là chưa đúng. Bạn có thể làm đơn khiếu nại lên Chánh án tòa án hoặc Tòa án cấp trên để bảo vệ quyền lợi của mình.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn