Thuận tình ly hôn khi người vợ đang mang thai, tòa có giải quyết?

Chủ đề   RSS   
  • #560585 17/10/2020

    thao020392

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thuận tình ly hôn khi người vợ đang mang thai, tòa có giải quyết?

    Xin chào luật sư. Em tên Lê Thị Ngọc Thảo sn 1992. Em và chồng kết hôn tới nay đã được 6 năm và có bé trai 5 tuổi. Hiện nay em đang mang thai đứa bé thứ 2. Nhưng vì không còn tình cảm cũng như tiếng nói chung trong cuộc sống vợ chồng nữa nên em muốn li hôn và chồng em cũng đồng ý.

    Về quyền nuôi con thì cả 2 bên thống nhất là sẽ để em nuôi các cháu. Luật sư cho em hỏi khi vợ đang mang thai thì toà có giải quyết li hôn không? Và sau khi sinh đứa bé này ra bé có được làm khai sinh là có cha và mang họ của cha như anh trai của bé không? Em cám ơn rất nhiều ạ

    Cập nhật bởi thao020392 ngày 17/10/2020 12:13:49 PM
     
    464 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thao020392 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560627   18/10/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 khẳng định Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Điều này đồng nghĩa với việc, Luật chỉ cấm chồng không được ly hôn khi vợ đang có thai mà không cấm trường hợp ngược lại. Do đó, vợ hoàn toàn có quyền yêu cầu ly hôn khi đang mang thai. Vì vậy, bạn có thể yêu cầu ly hôn khi bạn đang mang thai. Theo quy định, chỉ trong trường hợp không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh mới được để trống (khoản 3 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP). Do đó, trường hợp của bạn có xác định người cha của bé nên vẫn sẽ ghi thông tin cha và lấy họ của cha khi khai sinh.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #562739   16/11/2020

    Special29
    Special29
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 915
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 28 lần


    Bạn ghi là “lấy họ của cha khi khai sinh” mình không đồng ý nha, việc lấy họ cha hay mẹ là không bắt buộc 

    Điều 26 Bộ luật dân sự 2015 quy định: 

    “Quyền có họ, tên

    1. Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.

    2. Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán. Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của con được xác định theo họ của mẹ đẻ.”

     
     
    Báo quản trị |