DanLuat 2015

thưa luật sư. nghĩ việc không phép có nhận được lương không

Chủ đề   RSS   
  • #313206 10/03/2014

    nuzyn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư. nghĩ việc không phép có nhận được lương không

    công ty em kết số vào ngày 30 hàng tháng và công nhân được nhận lương vào ngày 8 tây.

    sau khi nhận được lương thì em đã nghĩ hơn 5 ngày không phép, không có lý do chính đáng nên em bi sa thải.

    thế em có được nhận lương từ ngày 1-8 tây không ạ, em làm việc chỉ mới được trên 6 tháng vậy e có được hưởng khoảng bảo hiểm nào không hay hoàn toàn không có. mong luật sư giải đáp giúp em

     
    2306 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313214   10/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Ngày 1-8 tây bạn có đi làm không ? Nếu có đi làm thì được trả lương, còn nếu không đi làm thì không được trả lương.

    Mới làm việc có 6 tháng thì không có được trợ cấp gì hết, bạn nhận sổ BHXH rồi kiếm chỗ khác làm, cẩn thận đừng để xảy ra như vậy ở cty sau

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 10/03/2014 12:37:10 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #313284   10/03/2014

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


     

    nuzyn viết:

     

    công ty em kết số vào ngày 30 hàng tháng và công nhân được nhận lương vào ngày 8 tây.

    sau khi nhận được lương thì em đã nghĩ hơn 5 ngày không phép, không có lý do chính đáng nên em bi sa thải.

    thế em có được nhận lương từ ngày 1-8 tây không ạ, em làm việc chỉ mới được trên 6 tháng vậy e có được hưởng khoảng bảo hiểm nào không hay hoàn toàn không có. mong luật sư giải đáp giúp em

     

     

    Bạn vui lòng cho tôi biết, khi sa thải bạn công ty bạn có mời bạn đến tham dự không? hiện tại bạn có giữ Quyết định sa thải không? Trân trọng!

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 10/03/2014 08:37:13 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #313377   11/03/2014

    vuanh80
    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1224
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 90 - Bộ luật lao động 2012 thì "Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận" nên từ ngày 01 đến ngày 08 của tháng chưa nhận lương bạn đã thực hiện công việc theo thỏa thuận đương nhiên bạn sẽ được nhận lương của những ngày làm việc đó.

    Do bạn bị kỷ luật sa thải nên bạn không được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Bộ luật lao động 2012.

    Bạn sẽ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội, cụ thể:

    "Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này".

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-