DanLuat 2015

Thưa kiện hợp đồng đặt cọc

Chủ đề   RSS   
  • #287083 19/09/2013

    kimngan268318

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa kiện hợp đồng đặt cọc

    Chào luật sư!

    Tôi có mua một miếng đất chỉ làm giấy đặc cọc thời hạn là 4 tháng để hoàn tất giấy chứng nhận quyền sử dụng đất . Nhưng đến nay đã 1 năm mà bên bán vẫn chưa giao giao hoặc chưa làm giấy chứng nhận cho tôi.Tôi hỏi nhiều lần và bên bán cứ hẹn mãi. Hợp đồng dặc cọc chỉ có bên mua và bên bán cùng với người làm chứng ký tên mà không ra công chứng. Như vậy có khởi kiện dược không thưa luật sư? và nếu được thì thủ tục và thời gi như thế nào? Chân thành cảm ơn.

     
    11312 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287204   20/09/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, LS xin trả lời như sau:

    Điều 358 chỉ quy định việc đặt cọc phải được lập thành văn bản. Pháp luật hiện hành không quy định hợp đồng đặt cọc phải được công chứng. Chỉ cần có người làm chứng về việc giao nhận tiền thì hợp đồng này vẫn hợp pháp.

    Vì vậy, hợp đồng của bạn toàn toàn hợp pháp. bạn có thể khởi kiện ra TAND cấp huyện nơi cư trú của bên bán. Bạn cần nộp hồ sơ khởi kiện bao gồm: - Đơn khởi kiện (theo mẫu);

    - Các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu khởi kiện là có căn cứ và hợp pháp (ví dụ: hồ sơ nhà đất, hợp đồng vay nợ, giấy vay nợ, di chúc…);

    - Chứng minh thư nhân dân, hộ khẩu gia đình (có chứng thực hoặc công chứng), nếu người khởi kiện là cá nhân;

    - Hồ sơ pháp lý khác của người khởi kiện, đương sự khác như: giấy phép kinh doanh, giấy chứng đăng ký kinh doanh, quyết định thành lập doanh nghiệp, điều lệ hoạt động, quyết định bổ nhiệm hoặc cử người đại diện doanh nghiệp (bản sao có chứng thực), nếu là pháp nhân;

    - Bản kê các tài liệu nộp kèm theo đơn khởi kiện (ghi rõ số lượng bản chính, bản sao);

    Trong vòng 5 ngày kể từ khi nhận được đơn khởi kiện, TAND

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Công Ty Luật Thành Đô để được tư vấn miễn phí.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #287217   20/09/2013

    kimngan268318
    kimngan268318

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư.

    Nếu tòa án giải quyết và yêu cầu bên bán bồi thường hợp đồng nhưng bên bán có ý trì hoãng hoặc không bồi thường thì quyền lợi của tôi sẽ giải quyết như thế nào? và bao giờ tôi mới lấy lại được tiền? Mong luật sư tư vấn.

     
    Báo quản trị |  
  • #287341   20/09/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn rất là khó, không thể trả lời một hai câu được, tôi tư vấn thêm cho bạn như sau:

    1. Về mặt hình thức thì hợp đồng đặt cọc không bắt buộc phải công chứng mà chỉ bắt buộc phải lập thành văn bản, bạn đã lập thành văn bản nhưng không công chứng nên hình thức là hợp pháp.

    2. Về mặt nội dung: Đây quả là vấn đề phức tạp, tôi phân tích những yếu tố sau:

    - Về chủ thể của hợp đồng có đúng là những chủ tài sản (Ví dụ cả vợ và chồng) tham gia đặt cọc hay không

    - Về nghĩa vụ được bảo đảm: Là nghĩa vụ gì? bảo đảm sẽ ký kết hợp đồng mua bán hay vừa ký kết vùa thực hiện, thời gian thực hiện, nội dung cụ thể các công việc thực hiện...

    Qua đó bạn có thể đánh giá sơ bộ việc đặt cọc của bạn có hợp pháp hay không?

    Đối với việc khởi kiện: Quyền khởi kiện của bạn luôn được bảo vệ nếu bạn chứng minh được yêu cầu khởi kiện của mình.

    Thân chào

     

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #287699   23/09/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Chào bạn, Vấn đề của bạn Luật sư Luật Hòa Bình trao đổi như sau:

    Theo như bạn trình bày thì hai bên đã tiến hành đặt cọc với nhau để chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Trường hợp này hợp đồng đặt cọc đang có hiêu lực pháp luật và được pháp luật bảo vệ bởi theo quy định pháp luật về hình thức hợp đồng đặt cọ thì không cần phải công chứng chứng thực đương nhiên phát sinh hiệu lực sau khi các bên ký kết. 

    Do vậy các hậu quả phát sinh sẽ theo nội dung của hợp đồng đặt cọc

    Trường hợp này bạn cần chuẩn bị hồ sơ khởi kiện gồm:

    - Đơn khởi kiện (có thể viết theo mẫu do Tòa án có thẩm quyền cung cấp);

    - Hợp đồng đặt cọc bản sao;

    - CMND + Hộ khẩu các bên;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bản sao;

    - Các giấy tờ khác liên quan như giấy xác nhận đã giao nhận tiền...

    Tòa án có thầm quyền giải quyết trong trường hợp này là Tòa án nơi có bất động sản.

    Chúc bạn thành công

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #287868   24/09/2013

    kimngan268318
    kimngan268318

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư:

    Vấn đề thứ nhất : bên bán chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng trên hợp đồng đặc cọc có ghi : " trong vong bốn tháng kể từ ngày.....đến ngày.... bên bán phải hoàn tất các thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho bên mua. Mọi chi phí phát sinh trong qua trình hoàn tất thủ tục chuyển nhượng QSDD do bên bán chịu".Vì vậy không có bản pho to giấy chứng nhận QSDD có đủ hồ sơ để khởi kiện?

    Vấn đề thứ 2: Sao khi khởi kiện có bản án của tòa yêu cầu bên bán thực hiện hợp đồng đặc cọc nhưng bên bán không thực hiện hoặc cố tình trì hoản thì tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình? Mong luật sư tư vấn.Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com

0 Thành viên đang online
-