DanLuat 2015

Thừa kế và thừa kế thế vị

Chủ đề   RSS   
  • #512768 25/01/2019

    trongdatnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế và thừa kế thế vị

    Kính gởi Luật sư Thư Viện Pháp Luật;

    Tôi có một câu hỏi kính đề nghị luật sư trả lời giúp.

    Ông bà nội tôi đã chết từ lâu; ông bà nội tôi có 2 người con là cha tôi và bác của tôi; gia đình tôi chỉ có mẹ tôi và tôi và không có thêm anh chị em; bác của tôi vẫn còn sống. Vừa qua cha tôi bị tai nạn giao thông chết, di sản cha tôi là tài sản riêng của ông để lại trị giá 40 tỷ.

    Kính xin luật sư cho tôi biết phần di sản của cha tôi để lại được phân chia như thế nào?

    Kính thư và trân trọng!

     
    5548 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512877   28/01/2019

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3255)
    Số điểm: 21173
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1081 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Bạn và mẹ bạn là đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên mỗi người được hưởng 1/2 giá trị di sản, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    vancaoss1 (15/02/2019)
  • #513661   14/02/2019

    trongdatnguyen
    trongdatnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gởi Kính gởi : Luật sư Cao Sỹ Nghị;
     
    Chân thành cám ơn luật sư đã sớm trả lời mail của tôi. Theo như trả lời của luật sư thì chỉ có tôi và mẹ tôi được thừa kế phần di sản của riêng cha tôi để lại(cha tôi không để lại di chúc). Tôi đã đưa mail trả lời của Luật sư để trao đổi với bác tôi nhưng bác tôi viện dẫn Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật và Điều 652. Thừa kế thế vị của bộ luật Dân Sự ký ngày 24/11/2015. Theo đó bác tôi lý giải:
     
    - Viện dẫn theo điều  651, Người thừa kế theo pháp luật gồm Ông nội, bà nội, mẹ của tôi và tôi, phần di sản thừa kế của cha tôi để lại chia đều làm 4 phần cho  Ông nội, bà nội, mẹ của tôi và tôi, mỗi người được 10tỷ.
     
    - Còn 10 tỷ di sản thừa kế thế vị của cha tôi lại tiếp tục chia lại cho  ông nội, bà nội, mẹ tôi và tôi. Mẹ tôi và tôi được chia mỗi người 2,5 tỷ. Ông bà nội tôi mỗi người 2,5 tỷ và ở đây lại xảy ra tiếp 1 vòng thừa kế thế vị mới và cứ tiếp tục như vậy cho tới khi di sản được chia còn lại con số nhỏ không đáng kể thì thôi.
     
    Qua các lý giải về thừa kế của bác tôi như vừa kể trên kính xin Luật sư cho biết lý giải về luật của bác tôi có đúng không? nếu không, xin Luật sư chỉ ra điểm vô lý về lý giải của bác tôi.
     
    Trân trọng cám ơn
    Kính thư.
     
    Báo quản trị |  
  • #513681   14/02/2019

    truonglam47
    truonglam47

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào a, 

    Cho e xin hỏi: bố e mất năm 2007 có để lại 1 bản di chúc chia lại thửa đất ở cho 3 ae trai, nay muốn tách ra làm 3 thì các việc cần và đủ là như thế nào để đúng thủ tục ạ? xin a tư vấn giúp, cảm ơn a e Tính!

     
    Báo quản trị |  
  • #514017   21/02/2019

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3255)
    Số điểm: 21173
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1081 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Anh em cùng đến tổ chức công chứng làm thủ tục về thỏa thuận phân chia di sản thừa kế. Mỗi nơi đôi khi có 1 vài yêu cầu riêng biệt vì vậy bạn có thể tham khảo trực tiếp tại nơi bạn muốn làm thủ tục.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #514018   21/02/2019

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3255)
    Số điểm: 21173
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1081 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Phần thông tin bạn đã ghi "di sản cha tôi là tài sản riêng của ông để lại trị giá 40 tỷ" thì được hiểu là ông của bạn đã cho bố của bạn và nó được coi là di sản mà bố của bạn để lại. Tôi tư vấn trong lần trước là trên cơ sở thông tin bạn nêu, bao gồm di sản của bố bạn và hàng thừa kế thứ nhất chỉ gồm có bạn cùng mẹ bạn. Bây giờ bạn nói tài sản này bị bác của bạn tranh chấp mà bạn vẫn muốn đó là di sản của bố bạn để lại thì bạn phải chứng minh để bảo vệ mục đích của mình. 

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #514019   21/02/2019

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3255)
    Số điểm: 21173
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1081 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Phần thông tin bạn đã ghi "di sản cha tôi là tài sản riêng của ông để lại trị giá 40 tỷ" thì được hiểu là ông của bạn đã cho bố của bạn và nó được coi là di sản mà bố của bạn để lại. Tôi tư vấn trong lần trước là trên cơ sở thông tin bạn nêu, bao gồm di sản của bố bạn và hàng thừa kế thứ nhất chỉ gồm có bạn cùng mẹ bạn. Bây giờ bạn nói tài sản này bị bác của bạn tranh chấp mà bạn vẫn muốn đó là di sản của bố bạn để lại thì bạn phải chứng minh để bảo vệ mục đích của mình. Phần bạn nêu sau nhiều khả năng là tranh chấp di sản của ông bà bạn để lại.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #513923   19/02/2019

    bichhaolawyer
    bichhaolawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Luật sư trả lời:

    Theo thông tin bạn cung cấp ông bà nội bạn đã mất và để lại di sản là tài sản riêng của ông trị giá 4 tỷ. Nếu ông bà nội bạn không để lại di chúc thì di sản ông để lại được chia thừa kế theo pháp luật.

    Về hàng thừa kế

    Bộ luật Dân sự 2015 tại Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Theo đó, nếu ông bà nội đã mất thì cha bạn và bác bạn và cha mẹ đẻ của ông nội ( nếu còn sống) sẽ được hưởng di sản. Nếu di sản chưa được khai nhận thừa kế thì khi bố bạn mất, di sản thừa kế của cha bạn sẽ là phần di sản mà cha bạn được hưởng từ ông nội được chia đều cho người thuộc hàng thừa kế gồm vợ và con.

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo

    Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    Địa chỉ: 51 A, Nguyễn Viết Xuân, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội

    ĐT liên hệ: 024.62857567; Di động: 0902201233

    Email: luatsubichhao@gmail.com

    Web: www.luatducan.vn

    Luật sư PHẠM THỊ BÍCH HẢO

    Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    Địa chỉ: 51 A, Nguyễn Viết Xuân, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội

    ĐT liên hệ: 04.62857567; Di động: 0902201233

    Email: luatsubichhao@gmail.com

    Công ty luật TNHH Đức An đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang fanpage: Hỏi đáp pháp luật với luật sư Phạm Thị Bích Hảo.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #514573   28/02/2019

    Chào bạn.

    Theo như thông tin ban đầu bạn cung cấp thì 40 tỷ đang tranh chấp là di sản riêng của cha bạn để lại "di sản cha tôi là tài sản riêng của ông để lại trị giá 40 tỷ". Nếu là di sản riêng của cha bạn thì người thừa kế thuộc hàng thứ nhất là mẹ bạn và bạn (ông bà nội của bạn đã mất) và Bác của bạn không được hưởng thừa kế.

    Bộ luật Dân sự 2015 tại Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

     

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Trường hợp như Bác bạn phân tích thì theo như mình hiểu là tranh chấp di sản của ông bà nội để lại. 

    Điều 677. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Thừa kế thế vị chỉ được đặt ra khi người thừa kế chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di sản

     

    Thân

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamhuehung vì bài viết hữu ích
    trongdatnguyen (07/03/2019)
  • #515022   07/03/2019

    trongdatnguyen
    trongdatnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gởi anh PhamHueHung.

    Rất cảm ơn anh đã hiểu và trả lời đúng ý của tôi muốn hỏi. Xin Anh vui lòng trả lời thêm một câu hỏi của tôi:

    Giả sử với trường hợp như tôi đã hỏi trong những thư trước nhưng: Nếu Bác của tôi chết trước hoặc cùng một thời điểm với ông bà nội tôi thì những người con của bác tôi được hưởng phần di sản thừa kế thế vị của ông bà nội tôi để lại cho bác của tôi nếu những người con của bác tôi còn sống phải không?

    Kính Thư.

     
    Báo quản trị |  
  • #515085   09/03/2019

    trongdatnguyen
    trongdatnguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gởi anh PhamHueHung.

    Cảm ơn anh đã trả lời. Tôi đã xem lại Bộ luật Dân sự; tôi đã hiểu theo như tư vấn của anh.

    Kính Thư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com