thừa kế trong hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #296907 13/11/2013

    nhung2111

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế trong hôn nhân

    Xin nhờ luật sư tư vấn giúp em. Em có người chị đã kết hôn với chồng và sinh được 2 con. Hiện tại ba mẹ chồng chị đã mất và để lại lô đất cùng nhà cho chồng chị và các chị em bên nhà chồng. Đất và nhà nằm trong quy hoạch giải tỏa, đền bù các chị chồng nhà chị viết giấy thừa kế cho chồng chị. Đât giải tỏa và bốc được mấy lô đất mới. Chồng chị đi làm giấy quyền sử dụng đất thì với tư cách là vợ chị có được cùng chồng đứng tên không, nếu chị được đứng tên thì đứng trong trường hợp nào? Em xin cảm ơn ạ

     
    4958 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297022   13/11/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1013 lần
    Lawyer

    Đó là chuyện riêng tư, vợ chồng nên tự bàn bạc. Chồng chị em có quyền làm giấy là tài sản riêng hoặc tài sản chung

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #297032   13/11/2013

    maihaluatsu
    maihaluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2013
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 204
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo các thông tin bạn cung cấp, thì tài sản là nhà và đất mà người chồng nhận thừa kế, cho tặng từ bố mẹ và các chị gái mặc dù phát sinh trong thời kỳ hôn nhân nhưng theo quy định pháp luật tại Điều 32 Khoản 1 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì được coi là tài sản riêng của người chồng do được thừa kế riêng, tặng cho riêng. Các lô đất mới có được do việc giải tỏa nhà đất cũ sẽ theo đó thuộc về tài sản riêng của người chồng.

    Người chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản vào tài sản chung vợ chồng (Điều 23 Khoản 2 Luật Hôn nhân và gia đình 2000)

    Người vợ trong trường hợp này có thể được cùng chồng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu người chồng đồng ý nhập tài sản này vào tài sản chung vợ chồng. Việc đồng ý được thực hiện bằng văn bản có chữ ký của cả vợ và chồng được thực hiện tại văn phòng công chứng.

    Thân chào. 

     
    Báo quản trị |  
  • #297454   15/11/2013

    Quenhung1910
    Quenhung1910

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư, Tôi là Lê Nghĩa, tôi muốn luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau:

    Bố mẹ tôi kết hôn năm 1970 có đăng ký kết hôn và sinh 03 anh em tôi. Năm 1990, bố tôi được cơ quan bán thanh lý 01 gian nhà cấp 4 và diện tích tăng gia liền kề tổng diện tích là 128 m2 trong đó diện tích nhà được phân là 30m2. Vì mẹ con tôi ở quê, bố tôi công tác tại hà nội nên đã chung sống như vợ chồng với 1 phụ nữ khác và có con riêng, cùng sống ở ngôi nhà trên. Năm 2007, chính quyền có lập hồ sơ và đo vẽ sơ đồ thửa đất trên đứng tên bố tôi. Mẹ tôi mất năm 2008. Nay chính quyền yêu cầu kê khai để cấp sổ đỏ cho diện tích nhà, đất đó. vậy mẹ tôi có quyền gì ở căn nhà đó không? Nếu có thì được chia trong số diện tích nhà bán thanh lý 30m2 hay cả diện tích liền kề 128m2?

    Khi làm hồ sơ, bố tôi đã khai tên người phụ nữ đó là vợ, con riêng đó là con, và thống nhất lấy tên chủ sử dụng đất đó cho cậu ta như thế là đúng hay sai? Tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?

    Rất mong hồi âm của luật sư. Xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #297611   16/11/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1013 lần
    Lawyer

    Nếu đúng như thế thì cơ may mẹ bạn sẽ không có bất cứ quyền lợi nào

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977