Thừa kế theo pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #535501 24/12/2019

    Thừa kế theo pháp luật

    Kính gửi các vị Luật sư!

    Gia đình tôi có sự việc như sau: năm 2012 bố mẹ tôi có mua một ngôi nhà và đã được cấp giấy CNSHĐ&TSTĐ đứng tên cả 2 vợ chồng, năm 2014 vì bệnh nặng bố tôi qua đời không để lại di chúc...sau đó đến năm 2016, ông nội tôi mất, bà nội tôi vẫn còn sống. Hiện tại, gia đình tôi muốn bán ngôi nhà đứng tên bố mẹ tôi để chuyển sang chỗ khác. Qua tìm hiểu luật dân sự 2015 tôi được biết do bố tôi mất không để lại di chúc thì ngôi nhà đứng tên bố mẹ tôi sẽ được chia đôi và phần di sản của bố tôi sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ 1 (ông nội, bà nội, mẹ tôi, tôi và em tôi), sau đó, ông nội tôi lại mất thì việc chia di sản của bố tôi sẽ chia như nào và tôi muốn hỏi hiện giờ nếu mẹ tôi muốn bán thì có thể làm văn bản thỏa thuận từ chối nhận di sản giữa tôi, em tôi và bà nội được không ?

    Trân thành cảm ợn các vị luật sư đã tư vấn

     
    299 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thientoi1990 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535602   25/12/2019

    Thực ra trong trường hợp này không cần phải làm văn bản thỏa thuận từ chối nhận di sản mà chỉ cần làm giấy ủy quyền cho người mẹ toàn quyền quyết định bán nhà này thôi. Vì khi từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản theo quy định tại Điều 620 Bộ Luật dân sự 2015, cụ thể:

    "Điều 620. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

    3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản."

    Căn cứ pháp lý về hoạt động ủy quyền được quy định tại Điều 562 đến Điều 569 Bộ Luật dân sự 2015.

     
    Báo quản trị |  
  • #535631   26/12/2019

    Thank bạn!

    Theo mình hiểu văn bản từ chối nhận di sản theo quy định của Luật dân sự 2015 có được lập tại thời điểm phân chia di sản mà không bị hạn chế thời hạn.

    Mong mọi người có ý kiến giúp mình trường hợp này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thientoi1990 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/12/2019)