DanLuat 2015

Thừa kế thế vị hay hàng thứ 2?????????

Chủ đề   RSS   
  • #80625 22/01/2011

    Nguyenluc151

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2010
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 5 lần


    Thừa kế thế vị hay hàng thứ 2?????????

    Chào mọi người !!

    Mọi người chia dùm bài thừa kế này dùm  mình với!!!
    Bài này có 2 quan điểm khác nhau mà mình không nên theo quan điểm nào?

    A và B là vợ chồng có con là C và D , C có vợ là E và có con là N, D có vợ là F và 2 con là O và N do tai nạn nên cả C và D đã chết cùng lúc vào ngày 10/10/2008, vì quá đau buồn nên A và B cũng đã chết sau đó 1 tháng nhưng không để lại di chúc. Di sản của vợ chồng A và B là 120 triệu đồng.A có em trai là M, B có chị gái là L

    Cảm ơn các bạn nhiều !

    Cùng chia sẽ kiến thức của bạn với người khác, đó mới là đạo vĩnh hằng.

     
    14630 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80695   24/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!
    Đây là trường hợp chia tài sản theo pháp luật (người để lại di sản không có di chúc).
    Trong giới luật thừa kế thế vị, người ta còn gọi là hàng thừa kế "một rưỡi".
    Trong tinh huống bạn nêu ra, vì A và B chết, không có người thưởng thừa kế ở hàng 1, nên con của C,D được hưởng phần di sản trên với tư cách là người thừa kế thế vị (số di sản của A và B)
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nkkhuy vì bài viết hữu ích
    Unjustice (24/01/2011)
  • #80713   24/01/2011

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1048 lần


    Chào nkhuy,

    Cảm ơn ý tưởng về hàng thừa kế một rưỡi của bạn. Nó khiến cho sinh viên dễ dàng hơn trong việc xác định phân chia di sản khi làm bài tập (Thuật ngữ này trong luật không đề cập mà là bạn tự chế ra từ kinh nghiệm bản thân đấy nhé)

    Thân.
    Cập nhật bởi Unjustice ngày 24/01/2011 09:00:22 AM

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #80721   24/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Tôi đồng ý với #0072bc;">nkkhuy đây là trường hợp thừa kế thế vị theo Điều 677 BLDS.

    @ #0072bc;">nguyenluc151:

    Tình huống bạn nêu có sự trùng lặp tên con của C và con của D (đều là N).

    Bạn cũng không nêu rõ A và B chết cùng thời điểm hay khác thời điểm; yêu cầu của bạn là chia thừa kế của A và B hay là cả của C và D nên không thể giúp bạn chia thừa kế cụ thể được.

    Bạn cũng cần nêu ra hai quan điểm khác nhau đó cụ thể là như thế nào để được hỗ trợ.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #109691   12/06/2011

    hacomlaw
    hacomlaw

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào các b,

    Mình nghĩ theo dữ liệu đề bài bạn nguyenluc151 đưa ra thì là bạn í đang muốn chia thừa kế phần di sản của A và B chứ mình nghĩ C và D đã quá rõ ràng là chia theo PL ( hoặc di chúc nếu có rồi ).

    Nếu đúng như vậy, thì theo ý kiến của mình, toàn bộ tài sản trị giá 120 triệu của A và B được chia như sau :

    Xét về nguyên tắc chia theo hàng thừa kế, thì con là hàng thừa kế thứ 1 của cha mẹ. Nếu cha mẹ chết thì con sẽ được hưởng thừa kế trước tiên. Ở đây con của A và B là C và D đều đã chết. Mà C và D đều có con nên các con của C và D sẽ được thay C và D hưởng phần thừa kế này ( thừa kế thế vị ) ( Điều 677 BLDS ).

    Áp dụng  nguyên tắc phân chia di sản : Chia hết và chia đều. Do đó 3 người cháu của A và B là N1, F và N2 mỗi người sẽ được phần di sản trị giá là 40triệu đồng !

    Thân ái !

    http://amiesshop.tk

     
    Báo quản trị |  
  • #109703   12/06/2011

    theo minh trong trường hợp này là chia theo thừa kế thế vi Điều677 vì A và B chết đều không có di chúc để lại nên ta chia thừa kế theo pháp luất.
    Điều 676 thì hàng thừa kế thứ nhất thì có con là C và D nhưng C D đều chết trước đó 1 tháng nên con se được hưởng thừa kế thế vị. ở đây có con của C là N1 và con của D là O và N2được hưởng
    120tr : 3 = 40tr
     N1 = 40tr
     O = 40 tr
     N2= 40tr

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |  
  • #109706   12/06/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 177 lần
    Lawyer

    A và B là vợ chồng có con là C và D , C có vợ là E và có con là N, D có vợ là F và 2 con là O và N do tai nạn nên cả C và D đã chết cùng lúc vào ngày 10/10/2008, vì quá đau buồn nên A và B cũng đã chết sau đó 1 tháng nhưng không để lại di chúc. Di sản của vợ chồng A và B là 120 triệu đồng.A có em trai là M, B có chị gái là L
    Đề bài này có mâu thuẫn không khi N đều là con của C và D!?

    Tôi không đồng tình với lập luận rằng đây là thừa kế theo hình thức một rưỡi. Vì rõ ràng người thừa kế hàng thứ 1 mất đi, người thừa kế thế vị sẽ nhân danh người thừa kế hàng thứ nhất đó nhận di sản thừa kế. Cho nên, thừa kế đó thuộc hàng thừa kế thứ 1 chứ không thể gọi là một rưỡi.
    Cập nhật bởi AuQuangPhuc ngày 12/06/2011 09:34:13 SA

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #109711   12/06/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào mọi người, mình lại có quan điểm khác như thế này:

    Theo mình nên hiểu điều 677 là thừa kế thế vị chỉ nên áp dụng trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản #ff0000;">nhưng phải còn đối tượng ở hàng thừa kế thứ nhất.

    Nếu hiểu trong trường hợp không còn đối tượng ở hàng thừa kế thứ nhất, mà tất cả các con lại chết trước hoặc chết cùng cha mẹ là thừa kế thế vị, thì không bao giờ có chuyện trong hàng thừa kế thứ 2 xuất hiện đối tượng là cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại. Vì nếu hiểu như vậy thì trong bất cứ trường hợp nào con mà chết trước, hoặc chết cùng cha mẹ thì cháu hưởng thay do thế vị mà không phải là với tư cách hàng thừa kế thứ 2. Nếu con mà chết sau cha mẹ, thì hàng thừa kế thứ nhất vẫn còn rồi, không đến lượt cháu hưởng ở hàng thứ 2.

    Điều này vẫn đảm bảo quyền lợi của cháu, đồng thời cũng đảm bảo quyền lợi của các đối tượng ở hàng thừa kế thứ 2. Vì một sự thật hiển nhiên là hàng 1 hết thì hàng 2 phải có phần.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/12/2012) hoanuy19 (15/05/2015)
  • #110086   14/06/2011

    takeshilaw
    takeshilaw
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (313)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 59 lần


    do A và B chết không để lại di chúc, C và D chết trước A và B, do đó
    trường hợp này những người con của C và D là những người được nhận di sản thừa kế với tư cách là thừa kế thế vị của C và D. điều này là không có gì bàn cãi, còn anh nkhuy nói đây là hàng thừa kế thứ một rưỡi là một cách nói rất sáng tạo, vì nếu C và D còn sống thì các con của C và D ko được hưởng, còn C và D chết thì hàng thừa kế thứ 2 cũng không được hưởng.
    thân!

    Dương Văn Tín

    Giám đốc - Công ty TNHH Hạt Giống Đầu Tư

    email: info.seedinvestments@gmail.com

    SĐT: 0974 168 279

    Tư vấn thành lập doanh nghiệp - Tư vấn đầu tư nước ngoài

    Miễn phí tư vấn lần đầu cho doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  
  • #113891   27/06/2011

    xjmuoj
    xjmuoj

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Anh chị ơi, có thể giải thích cho em hiểu rõ về hàng thừa kế "một rưỡi" được không ạ? Em cảm ơn nhiều!

    Mọi nỗ lực sẽ được đền đáp xứng đáng!

    ~xjmuoj~

     
    Báo quản trị |  
  • #230888   03/12/2012

    tranthuan2809
    tranthuan2809

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 1 lần


    mình đồng ý với cách lập luân của ban boyluat, và mình cho rằng trường hợp này thừa kế theo hàng thứ 2, mình sẽ chia như sau: vì A còn có em trai là M, B có chị gái là L, mà M và L lần lượt là người thuộc hàng thứa kế thứ 2 của A, B.

     hàng thừa kế thứ 2 nhận được từ di sản của A: N(C) = O= N (D) = M = A /4 = 60/4= 15.

    Thay M thành L ta chia di sản của B tương tự.

    như vậy,  N(C) = O= N(D)= 15+15 = 30 TRIỆU

                   L = M = 15triệu

     
    Báo quản trị |  
  • #231009   04/12/2012

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1048 lần


    Đọc kỹ lại thì boyluat có lý, bởi vì nếu cứ áp dụng thừa kế thế vị thì biết bao giờ mới áp dụng hàng cháu ở nhóm thừa kế thứ hai?

    Yếu tố chết cùng lúc của hai người con chỉ nhằm mục đích đánh lừa.

    Cập nhật bởi Unjustice ngày 04/12/2012 02:25:05 CH

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    boyluat (16/05/2015)
  • #249445   19/03/2013

    vuha1984
    vuha1984

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo điều 641 thì những người chết cùng thời điểm không được thừa kế di sản của nhau và di sản của mỗi người do người thừa kế của người đó hưởng. Như vậy, A và B chết cùng thời điểm nên di sản của họ để lại sẽ được chia theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất. Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, vợ chồng, con cái. Đối chiếu với tình huống trên thì 120tr sẽ thuộc về C và D. Do C và D đã chết trước thời điểm nên những người thừa kế thế vị sẽ hưởng phần di sản mà đáng lẽ cha, mẹ của chúng được hưởng nếu còn sống(d677). Nếu còn sống C và D sẽ đượn hưởng mỗi người 60trieu. Do đã chết nên con họ sẽ được hưởng.

    Kết luận: N(con của C)=60Trieu; hai con của D mỗi người 30 triệu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #306231   12/01/2014

    chia thừa kế theo thừa kế thế vị 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-