DanLuat 2015

Thừa kế thế vị

Chủ đề   RSS   
  • #141581 21/10/2011

    hoabninh

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế thế vị

    Chaò luật sư; xin luật sư tư vấn cho tôi 1 việc nhu sau:

    Bà nội tôi sinh ra được hai người con trai là bố tôi và chú tôi{Ông  nộitôi mất sớm ,bà nội ở vậy nuôi con}Bà tôi sống trên mảnh đất rộng 761m2 la của ông cha bà để lại và dược cấp sổ đỏ mang tên bà.Năn 2002 bà tôi  qua đời và không để lại di chúc , khong cho tặng ai mảnh đất đó .

    Năm 2003 huyện tổ chức cấp lại sổ đỏ mới cho tất cả các hộ trong huyện, chú tôi { sinh sống tại Bắc Giang} đã về đăng ký quyền sử dụng đất và đã được cấp sổ đỏ mang tên hộ Ông : NGUYÊN VĂN HỲ. {tên của chú tôi }.Đến nay chú tôi muốn bán mảnh đất trên cho 1 người khác. Bố tôi đã mất từ năm 1992.

    Vậy xin hỏi luật sư tôi và anh trai tôi co được hưởng quyên thừa kế thế vị không. chú tôi bán mành đất trên mà không được sự đồng ý của anh em tôi là đúng hay  sai?
     
    6661 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141637   21/10/2011

    lengalawyer
    lengalawyer
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (231)
    Số điểm: 1454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 34 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 677 BLDS thì các bạn được hưởng thừa kế thế vị.

    Do đó, các bạn cần có động thái ngăn chặn việc chuyển nhượng của ông chú, sau đó, nếu không thỏa thuận được về việc chia di sản thừa kế thì có thể khởi kiện tại tòa án.

    Trân trọng.

    Luật sư LÊ NGA

    Mobile: 0915.939.333

    Email: lengalawyer@gmail.com

    ---------

    TƯ VẤN DOANH NGHIỆP 

    TƯ VẤN ĐẦU TƯ 

    TƯ VẤN/GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP 

    TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ PHÁP LÝ KHÁC 

    ĐẠI DIỆN/TRANH TỤNG TẠI CÁC CƠ QUAN TỐ TỤNG

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lengalawyer vì bài viết hữu ích
    hoabninh (21/10/2011)
  • #141756   21/10/2011

    hoabninh
    hoabninh

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     thưa luật sư, xin luật sư tư vân giúp tôi : tôi không thể hiểu được chú tôi là người thế nào khi anh em toi đề nghị mua lại mảnh đất trên để làm nơi cho chú tôi lấy chỗ đi về song ông ây không bán cho  tôi mà lai bán cho người  khác  . nếu kiện , chú  ra tòa thì ở quê tôi chưa có bao . Vậy tôi nhờ luật sư cho tôi lời khuyên tôi nen làm thế nào đây . tôi và  anh tôi  đang rất hoang mang  không biết làm  sao 
     
    Báo quản trị |  
  • #141805   22/10/2011

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Luật sư quốc gia

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 580 lần
    Lawyer

    chào Bạn!
     Việc bạn thắc mắc chúng tôi có ý kiến trả lời như sau:
    Bà nội bạn mất năm 2002, đến nay chưa  đến 10 năm như vậy bạn có quyền khởi kiện chia di sản theo luật vì bà nội mất không để lại di chúc, việc bà nội đứng tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là hợp pháp, bà nội bạn có 2 người con là bố bạn và chú như vậy di sản sẽ chia đôi, kể cả quyền sử dụng đất.
     Nhưng do bố bạn mất trước bà nội thì anh chị em  của bạn sẽ được thừa kế thế vị theo quy định tai điều 677 bộ luật Dân sự mà tôi trích dẫn dưới đây:
    "#ffffff;">

    Ðiều 677. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống."
    việc ngăn chặn chú bạn sang nhượng quyền sử dụng đất là  bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các bạn vì việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho chú bạn là sai chủ thể, đất đai của bà để lại quyền sử dụng có các đồng thừa kế khác nếu cấp  đúng thì phải có tên của các bạn trong trường hợp này là đồng thừa kế!
    nếu có thắc mắc  gì bạn cứ hỏi chúng tôi sẽ tư vấn!
    trân trọng!
     Luật sư: Phạm tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
  • #141873   22/10/2011

    hoabninh
    hoabninh

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    #edf5f6;">

    Thừa kế thế vị

    Chaò luật sư; xin luật sư tư vấn cho tôi 1 việc nhu sau:

    Bà nội tôi sinh ra được hai người con trai là bố tôi và chú tôi{Ông  nộitôi mất sớm ,bà nội ở vậy nuôi con}Bà tôi sống trên mảnh đất rộng 761m2 la của ông cha bà để lại và dược cấp sổ đỏ mang tên bà.Năn 2002 bà tôi  qua đời và không để lại di chúc , khong cho tặng ai mảnh đất đó . 

    Năm 2003 huyện tổ chức cấp lại sổ đỏ mới cho tất cả các hộ trong huyện, chú tôi { sinh sống tại Bắc Giang} đã về đăng ký quyền sử dụng đất và đã được cấp sổ đỏ mang tên hộ Ông : NGUYÊN VĂN HỲ. {tên của chú tôi }.Đến nay chú tôi muốn bán mảnh đất trên cho 1 người khác. Bố tôi đã mất từ năm 1992. 

    Vậy xin hỏi luật sư tôi và anh trai tôi co được hưởng quyên thừa kế thế vị không. chú tôi bán mành đất trên mà không được sự đồng ý của anh em tôi là đúng hay  sai?
     
    Báo quản trị |  
  • #141978   23/10/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7326)
    Số điểm: 45439
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2719 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    1.Quyền thừa kế thế vị:
    Điều 677 BLDS quy định về thừa kế thế vị như sau:

    §iÒu 677.       Thõa kÕ thÕ vÞ

    Trong tr­ưêng hîp con cña ng­ưêi ®Ó l¹i di s¶n chÕt tr­ưíc hoÆc cïng mét thêi ®iÓm víi ngư­êi ®Ó l¹i di s¶n th× ch¸u ®­îc hư­ëng phÇn di s¶n mµ cha hoÆc mÑ cña ch¸u ®­îc h­ưëng nÕu cßn sèng; nÕu ch¸u còng chÕt tr­ưíc hoÆc cïng mét thêi ®iÓm víi ng­ưêi ®Ó l¹i di s¶n th× ch¾t ®­ưîc h­ëng phÇn di s¶n mµ cha hoÆc mÑ cña ch¾t ®­ưîc h­ưëng nÕu cßn sèng.

             Theo thông tin mà bạn cung cấp thì bố bạn chết trước bà nội bạn nên anh, em bạn được hưởng thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 677 BLDS nêu trên.
    2. Thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia thừa kế:
    -Ông bạn đã chết từ lâu nên đến nay đã hết thời hiệu yêu cầu chia thừa kế nên phần di sản do ông nội bạn để lại sẽ do người đang quản lý tiếp tục được quản lý;
    - Bà nội bạn chết năm 2002 thì thời hiệu khởi kiện đến 2012 (10 năm) do vậy thời điểm này anh em bạn vẫn có quyền khởi kiện yêu cầu chia thừa kế của bà nội bạn.
    3. Di sản:
    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì cần xem lại Giấy chứng nhận QSDĐ của bà bạn và Giấy chứng nhận của chú bạn.
    - Đối với GCN do bà bạn đứng tên: Bạn nói, đất là do ông bà để lại nên theo pháp luật thì không thể đứng tên cá nhân bà bạn được. Nhà đất đó nhiều khả năng là tài sản chung của hộ gia đình hoặc tài sản chung của ông bà nội bạn. Việc bà bạn có tên trong giấy chứng nhận chỉ là đứng tên đại diện hộ gia đình hoặc đại diện tài sản chung vợ chồng. Do vậy, có thể chỉ có một phần tài sản đó là di sản của bà nội bạn, phần còn lại là của ông bạn hoặc của hộ gia đình. Bà nội bạn cũng không có quyền định đoạt toàn bộ nhà đất đó.
    - Đối với GCN QSD đất đứng tên chú bạn: Cần kiểm tra lại xem căn cứ nào để chú bạn được sang tên ngôi nhà đó từ bà nội bạn. Cần phải sao chụp bộ hồ sơ chuyển quyền sử dụng đất từ bà bạn sang chú bạn. Nếu chưa thực hiện thủ tục khai nhận và phân chia di sản thừa kế của bà nội bạn, nếu không có di chúc của bà nội bạn hoặc không có chữ ký của anh, em bạn trong biên bản khai nhận và phân chia di sản thừa kế thì việc cấp GCN cho chú bạn là trái pháp luật và phần di sản của bà bạn sẽ được chia đều cho các thừa kế (chú bạn được 1/2 còn 1/2 là của anh em bạn).
    4. Quyền định đoạt của chú bạn: Hiện tại chú bạn đang đứng tên trên Giấy chứng nhận do vậy trước khi Tòa án có bản án, quyết định xác định GCN đó là cấp trái pháp luật và UBND ra Quyết định thu hồi và hủy GCN thì  chú bạn vẫn có toàn quyền định đoạt nhà đất đó mà không cần phải có chữ ký của anh em bạn. Do vậy, để ngăn cản việc tẩu tán tài sản, bạn cần yêu cầu thanh tra TN&MT xem xét hủy giấy chứng nhận của chú bạn, đồng thời đề nghị UBND xã hòa giải và có đơn đề nghị phòng TN&MT không cho phép chuyển dịch tài sản đó cho đến khi vụ việc được giải quyết bằng một bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    tsulsu23 (08/08/2012)

0 Thành viên đang online
-