Thừa kế thế vị

Chủ đề   RSS   
  • #533716 28/11/2019

    NHUYEN2103

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thừa kế thế vị

    Nhà mình có rơi vào trường hợp này mà không biết sao, nhờ mọi người tư vấn giúp

    Ba mẹ Minh có 1 ngôi nhà chung là nhà của ông bà để lại (trước đây đã chuyền quyền thừa kế cho ba mẹ mình xong toàn bộ thủ tục).

    Sau này trong thời gian sống chung, ba mẹ mình có mua thêm 2 miếng đất nữa.

    Năm 2015 ba mình mất. năm 2017 bà nội mình mất

    Sau khi ba mình mất, nhà mình cug ko làm thủ tục sang sổ gì cả. đến năm nay mẹ mình muốn đổisổ thì bên sở tài nguyên môi trường nói phải có xác nhận từ chối thừa kế của ba chị e mình và bà nội thì mẹ mình mới sang sổ sang tên mẹ được, hoặc từ chối thừa kế của mẹ và bà nội thì sẽ sang sổ cho ba chị em mình.

    hiện tại bà nội mình đã mất. vậy thì làm sao có từ chối thừa kế của bà nội được. bà nội có 10 người con (trừ ba mình và 2 người đã mất ) thì hiện tại còn 7 người. đều có gia đình và nhà cửa riêng. vậy phần thừa kế của bà nội mình có bị chia cho các con của bà nội lại không?

    Trong sổ hộ khẩu nhà mình là riêng ko có chung gì với bà nội và cô chú nào.

    Mình ko biết vấn đề này sẽ xử lý như thế nào.Mình có đọc luật dân sự phần thừa kế thế vị thì chỉ quy định chiều con mất trước bố mẹ thì cháu được hưởng thừa kế từ ông bà thay phần cho bố mẹ chứ không có chiều ngược lại.

    Rất mong nhận được góp ý của mọi người.

     
    998 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NHUYEN2103 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533720   28/11/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10928
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 258 lần


    Việc thừa kế của những người có quyền thừa kế di sản của nhau mà chết cùng thời điểm
     
    Trường hợp những người có quyền thừa kế di sản của nhau đều chết cùng thời điểm hoặc được coi là chết cùng thời điểm do không thể xác định được người nào chết trước (sau đây gọi chung là chết cùng thời điểm) thì họ không được thừa kế di sản của nhau và di sản của mỗi người do người thừa kế của người đó hưởng, trừ trường hợp thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 652 của Bộ luật dân sự.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    NHUYEN2103 (28/11/2019)
  • #533787   28/11/2019

    Đầu tiên, khi cha bạn mất không để lại di chúc thì 1/2 tài sản sẽ chia đều cho các thành viên thuộc hàng thừa kế thứ nhất (bao gồm: cha, mẹ, vợ, chồng, con,...) theo quy định tại 651 Bộ Luật dân sự, theo đó sẽ có một phần di sản của cha bạn sẽ được chia cho bà nội bạn.

    Tiếp theo, khi bà nội bạn chết thì di sản sẽ chia đều cho các hàng thừa kế thứ nhất như trên, trường hợp 3 người chết trước bà nội bạn sẽ được tính là hàng thừa kế nếu người đó có thừa kế kế vị theo Điều 652 Bộ Luật dân sự

    Như vậy, phần thừa kế của bà nội bạn sẽ được chia cho các con của bà nội bạn và bạn vẫn được hưởng một phần di sản trong đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongpham5991 vì bài viết hữu ích
    NHUYEN2103 (29/11/2019)
  • #533889   29/11/2019

    NHUYEN2103 viết:

    Nhà mình có rơi vào trường hợp này mà không biết sao, nhờ mọi người tư vấn giúp

    Ba mẹ Minh có 1 ngôi nhà chung là nhà của ông bà để lại (trước đây đã chuyền quyền thừa kế cho ba mẹ mình xong toàn bộ thủ tục).

    Sau này trong thời gian sống chung, ba mẹ mình có mua thêm 2 miếng đất nữa.

    Năm 2015 ba mình mất. năm 2017 bà nội mình mất

    Sau khi ba mình mất, nhà mình cug ko làm thủ tục sang sổ gì cả. đến năm nay mẹ mình muốn đổisổ thì bên sở tài nguyên môi trường nói phải có xác nhận từ chối thừa kế của ba chị e mình và bà nội thì mẹ mình mới sang sổ sang tên mẹ được, hoặc từ chối thừa kế của mẹ và bà nội thì sẽ sang sổ cho ba chị em mình.

    hiện tại bà nội mình đã mất. vậy thì làm sao có từ chối thừa kế của bà nội được. bà nội có 10 người con (trừ ba mình và 2 người đã mất ) thì hiện tại còn 7 người. đều có gia đình và nhà cửa riêng. vậy phần thừa kế của bà nội mình có bị chia cho các con của bà nội lại không?

    Trong sổ hộ khẩu nhà mình là riêng ko có chung gì với bà nội và cô chú nào.

    Mình ko biết vấn đề này sẽ xử lý như thế nào.Mình có đọc luật dân sự phần thừa kế thế vị thì chỉ quy định chiều con mất trước bố mẹ thì cháu được hưởng thừa kế từ ông bà thay phần cho bố mẹ chứ không có chiều ngược lại.

    Rất mong nhận được góp ý của mọi người.

    Trường hợp này của bạn không có liên quan gì thừa kế thế vị đâu bạn nhé. Bạn cần làm rõ là tại thời điểm bố bạn mất vào năm 2015 thì đã phát sinh thừa kết. Khi đó bà của bạn còn sống nên vẫn sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được chia một phần di sản. Do dó, trường hợp này bạn cần mời các anh em của bố bạn về để ký văn bản khai nhận di sản thì mới sang tên lại cho mẹ bạn được. Bạn liên hệ Văn phòng công chứng thì sẽ được hướng dẫn rõ hơn về thủ tục này. Ngoài ra thì việc phân chia di sản không có dựa vào hộ khẩu bạn nhé, sẽ dựa vào giấy khai sinh để xác định mối quan hệ và hàng thừa kế đó bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #552864   26/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo như dữ liệu mà bạn cung cấp thì mình sẽ tư vấn như sau:

    Việc thừa kế trong trường hợp của bạn không được xem là thừa kế thế vị vì bà của bạn mất sau ba bạn đến 2 năm mà theo quy định tạo Điều 652 Bộ luật Dân sự 2015 về thừa kế thế vị: “Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống

    Nên trong trường hợp của bạn vì ba và bà của bạn đều không để lại di chúc nên việc thừa kế sẽ được chia theo pháp luật:

    Đối với căn nhà mà ba mẹ bạn được nhận từ ông bà (đây là tài sản được thừa kế chung cho cả ba mẹ bạn hay là tài sản riêng của ba hoặc mẹ). Nếu đây là tài sản chung của ba mẹ bạn hoặc là tài sản riêng của ba bạn thì miếng đất này sẽ bị chia theo pháp luật hàng thừa kế thứ nhất.

    Hai miệng đất mà ba mẹ bạn cùng mua trong thời kỳ hôn nhân nên đây là tài sản chung của ba mẹ bạn, vì vậy một nữa tài sản ở đây cũng sẽ bị chia theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất.         

    Vì bà của bạn mất sau ba bạn hai năm nên lúc ba bạn chết thì bà của bạn vẫn được hưởng di sản  từ ba bạn. Nên đến khi bà bạn mất thì số di sản bà bạn được hưởng từ ba bạn sẽ trở thành di sản của bà và được chia cho những người thuộc hàng thứ nhất của bà( cô, gì, chú, bác) của bạn.

     
    Báo quản trị |