DanLuat 2015

THỪA KẾ THẾ VỊ

Chủ đề   RSS   
  • #317075 07/04/2014

    dinhhungpro

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THỪA KẾ THẾ VỊ

     cho em hỏi:  theo BLDS hiện hành chế định thừa kế thế vị có được áp dụng đối với thừa kế theo di chúc không?

     
    2583 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317224   08/04/2014

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 47 lần


    chào bạn,

     theo Điều 667. Hiệu lực pháp luật của di chúc

    1. Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế.

    2. Di chúc không có hiệu lực pháp luật toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    a) Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;

    b) Cơ quan, tổ chức được chỉ định là người thừa kế không còn vào thời điểm mở thừa kế.

       Vì vậy, theo mình di chúc sẽ không có hiệu lực khi người được thừa kế theo di chúc chết trước hoặc cùng lúc với người để lại di sản. Người thừa kế thế vị do đó chỉ được thừa kế di sản của cha, mẹ mình được hưởng theo pháp luật.  Cho nên chế định thừa kế thế vị sẽ không được áp dụng cho thừa kế theo di chúc.

    Chúc bạn học tốt.

    Cập nhật bởi maithuyphu ngày 08/04/2014 01:59:13 CH

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-