DanLuat 2015

thừa kế tài sản từ bố mẹ được chia như thế nào cho các con

Chủ đề   RSS   
  • #201820 18/07/2012

    thừa kế tài sản từ bố mẹ được chia như thế nào cho các con

    Tôi đã nghiên cứu luật dân sự 2005 quy định về pháp luật thừa kế tuy nhiên chưa hiểu chính xác, kính mong qúy Luật sư giúp đỡ giải thích. Gia đình tôi có 2 anh chị em (cả 2 đều có gia đình riêng và có con), bố đẻ tôi mất năm 2010 không để lại di chúc và mẹ tôi vẫn còn sống,hiện tại gia đình tôi vẫn chưa chia tài sản,tôi xin phép được hỏi, giả sử trong trường hợp 1 trong số 2 anh chị em tôi mất (và chưa chia tài sản theo pháp luật do bố tôi để lại) thì liệu phần tài sản do bố tôi để lại sẽ thuộc về hết người anh chị em còn sống và mẹ tôi còn con của người anh chị em đã mất có được hưởng phần tài sản do bố tôi để lại hay không?

     
    4897 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201826   18/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Được thừa kế thế vị.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #201840   18/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    hanhtrevuive viết:

    Tôi đã nghiên cứu luật dân sự 2005 quy định về pháp luật thừa kế tuy nhiên chưa hiểu chính xác, kính mong qúy Luật sư giúp đỡ giải thích. Gia đình tôi có 2 anh chị em (cả 2 đều có gia đình riêng và có con), bố đẻ tôi mất năm 2010 không để lại di chúc và mẹ tôi vẫn còn sống,hiện tại gia đình tôi vẫn chưa chia tài sản,tôi xin phép được hỏi, giả sử trong trường hợp 1 trong số 2 anh chị em tôi mất (và chưa chia tài sản theo pháp luật do bố tôi để lại) thì liệu phần tài sản do bố tôi để lại sẽ thuộc về hết người anh chị em còn sống và mẹ tôi còn con của người anh chị em đã mất có được hưởng phần tài sản do bố tôi để lại hay không?

    Theo bạn trình bày, thì 1 trong 2 anh chị em của bạn mất sau bố của bạn. Thì cháu (con của 1 trong 2 người anh chị em) không được hưởng thừa kế thế vị. (Điều 677 BLDS)

    Còn trường hợp nếu 1 trong 2 người anh chị em mất trước bố bạn, thì bạn tham khảo bài viết của anh nguyenkhanhchinh. Tức là cháu được thừa kế thế vị.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #201933   19/07/2012

    vumanhdong
    vumanhdong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 188
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    hanhtrevuive  thân mến:

    Về vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại  Điều 765 và Điều 766 Bộ Luật Dân sự 2005  trường hợp người chết không để lại di chúc thì việc thừa kế tài sản của người chết để lại sẽ được chia theo pháp luật.Theo đó hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật bao gồm: cha, mẹ, vợ, chồng, con của người chết.

    Trường hợp bạn giả sử là sau khi bố bạn chết sau đó một trong hai người con của ông chết mà tại thời điểm đó chưa chia tài sản thừa kế theo pháp luật thì nếu còn thời hiệu yêu cầu chia thừa kế (10 năm) thì người nhà của bạn vẫn có thể yêu cầu chia thừa kế theo pháp luật tài sản thừa kế của bố bạn.

    Mặc dù bạn đã chết thì khi chia tài sản thừa kế của bố bạn bạn vẫn được hưởng một phần di sản thừa kế và phần tài sản đó sẽ nằm trong số tài sản mà bạn để lại khi bạn chết.

    Do đó con bạn (nằm trong hàng thừa kế thứ nhất) sẽ được hưởng một phần di sản thừa kế của bạn chứ không phải là người trực tiếp được hưởng di sản thừa kế của bố bạn.

     

    Cập nhật bởi vumanhdong ngày 19/07/2012 11:01:39 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #202422   20/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    vumanhdong viết:

    hanhtrevuive  thân mến:

    Về vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại  Điều 765 và Điều 766 Bộ Luật Dân sự 2005  trường hợp người chết không để lại di chúc thì việc thừa kế tài sản của người chết để lại sẽ được chia theo pháp luật.Theo đó hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật bao gồm: cha, mẹ, vợ, chồng, con của người chết.

    Trường hợp bạn giả sử là sau khi bố bạn chết sau đó một trong hai người con của ông chết mà tại thời điểm đó chưa chia tài sản thừa kế theo pháp luật thì nếu còn thời hiệu yêu cầu chia thừa kế (10 năm) thì người nhà của bạn vẫn có thể yêu cầu chia thừa kế theo pháp luật tài sản thừa kế của bố bạn.

    Mặc dù bạn đã chết thì khi chia tài sản thừa kế của bố bạn bạn vẫn được hưởng một phần di sản thừa kế và phần tài sản đó sẽ nằm trong số tài sản mà bạn để lại khi bạn chết.

    Do đó con bạn (nằm trong hàng thừa kế thứ nhất) sẽ được hưởng một phần di sản thừa kế của bạn chứ không phải là người trực tiếp được hưởng di sản thừa kế của bố bạn.

    Thân chào bạn!

    Bạn có thể xem lại Điều 677 Bộ Luật dân sự năm 2005 nhé!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-