Thừa kế tài sản khi người đồng thừa kế không hợp tác

Chủ đề   RSS   
  • #447482 22/02/2017

    tranvanbao72

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế tài sản khi người đồng thừa kế không hợp tác

    Xin chào Luật sư,

    Nhà tôi có hai anh em, khi cha mẹ tôi còn sống có để lại di chúc. Nội dung di chúc có ghi rõ chia cho tôi ¾ giá trị tài sản là căn nhà, còn em tôi là ¼ giá trị căn nhà. Di chúc đã được chứng thực và công chứng.

    Em tôi vì lý do cá nhân ( có thể do bức xúc về việc chia tài sản) nên có thái độ không quan tâm đến việc làm các thủ tục khai nhận tài sản thừa kế theo di chúc, cũng không có biểu hiện tranh chấp khởi kiện. Mặc dù tôi đã liên tục liên lạc để trao đổi và bàn bạc nhưng em tôi vẫn không trả lời. Thời điểm mở  thừa kế đến nay là 9 năm

    Vậy xin luật sư tư vấn giúp tôi trong trường hợp này tôi cần phải làm thế nào để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của tôi với tài sản thừa kế?

    Tôi có thể nhờ tóa án xử vụ dân sự chia tài sản được không? Thủ tục như thế nào?

    Việc nhờ tòa án phân chia tài sản  như trên có liên quan đến quyền khởi kiện trong thời hiệu 10 năm khi di chúc có hiệu lực theo luật định hay không?

     
    8605 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447876   24/02/2017

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Khi các đồng thừa kế không thống nhất được để thực hiện giao dịch liên quan đến di sản thừa kế và bạn thấy quyền lợi của mình bị ảnh hưởng thì pháp luật quy định bạn có quyền yêu cầu tòa án phân chia di sản theo di chúc để tiện nhu cầu của mình. Theo quy định mới thì thời hạn yêu cầu tòa án là 30 năm (không phải 10 năm như trước).

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #450197   22/03/2017

    Chào bạn!

    Trong trường hợp em bạn không hợp tác để khai nhận di sản thừa kế theo di chúc thì bạn có thể khởi kiện yêu cầu Toà án chia di sản thừa kế. 

    Toà án sẽ xem xét, đánh giá bản di chúc: Nếu di chúc hợp pháp, phù hợp và tuân thủ các quy định của pháp luật dân sự về thừa kế theo di chúc thì Toà án sẽ chia cho bạn được hưởng thừa kế theo di chúc.

    Thời hiệu thừa kế: 

    Khoản 1 Điều 623 Bộ Luật Dân sự số 91/2015/QH13 ngày 24/11/2015, có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2017: Thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản...

    Trân trọng

    VPLS Hưng Phúc

    Luật sư Nguyễn Thị Thanh Hoàn

    0904131699

    Cập nhật bởi LuatsuHungphuc ngày 23/03/2017 01:50:59 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #450903   03/04/2017

    bichhaolawyer
    bichhaolawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn

    Đầu tiên, xác định di chúc có hợp pháp hay không. Nếu di chúc hợp pháp thì chia theo di chúc. Di chúc hợp pháp khi có đủ các điều kiện theo Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015. Nếu có tranh chấp về việc chia theo di chúc thì bạn khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có bất động sản.Theo quy định tại khoản 1 Điều 623 Bộ luật Dân sự 2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2017 thì Thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản

    Thành phần hồ sơ chuẩn bị khởi kiện:

    + Đơn khởi kiện (theo mẫu)

    + Các giấy tờ về quan hệ giữa người khởi kiện và người để lại tài sản: Giấy khai sinh, Chứng minh thư nhân dân, giấy chứng nhận kết hôn, sổ hộ khẩu, giấy giao nhận nuôi con nuôi để xác định diện và hàng thừa kế;

    + Di chúc;

    + Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế;

    + Bản kê khai di sản;

    + Các giấy tờ, tài liệu chứng minh sở hữu của người để lại di sản và nguồn gốc di sản của người để lại di sản;

    Nếu có khó khăn bạn liên hệ với luật sư để được hướng dẫn.

    Luật sư PHẠM THỊ BÍCH HẢO

    Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    Địa chỉ: 51 A, Nguyễn Viết Xuân, Khương Mai, Thanh Xuân, Hà Nội

    ĐT liên hệ: 04.62857567; Di động: 0902201233

    Email: luatsubichhao@gmail.com

    Công ty luật TNHH Đức An đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang fanpage: Hỏi đáp pháp luật với luật sư Phạm Thị Bích Hảo.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com