DanLuat 2015

Thừa kế tài sản của ông bà

Chủ đề   RSS   
  • #278144 28/07/2013

    luongquangtuan1972

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế tài sản của ông bà

    Thưa Luật sư

    Vấn đề của tôi nó hơi rối một chút. Mong Luật sư nhiệt tình tư vấn giúp.

    Ông bà nội tôi có hai con trai là bố và chú tôi. Tất cả gia đình đều ở chung ngôi nhà của ông bà tôi. Sau đó bố tôi mất sớm, rồi ông nội tôi cũng mất. Còn lại bà nội, chú tôi và tôi vẫn tiếp tục ở đó. Đến năm 2000 do chật chội gia đình quyết định bán nhà đang ở và mua đất xây nhà nơi khác. Do bà tôi già nên mọi giao dịch mua bán đều do chú tôi đứng tên. Khi chuyển về nhà mới do chưa có sổ đỏ nên gia đình tôi (gồm bà, chú và tôi) vẫn dùng hộ khẩu ở địa chỉ cũ. Rồi bà tôi mất, và cũng như ông tôi, không để lại di chúc. Sau đó tôi có hỏi chú tôi về tình hình làm sổ đỏ để chuyển hộ khẩu thì ông nói chưa làm được. Gần đây tôi mới phát hiện ra chú tôi đã lấy sổ đỏ về, không cho tôi biết và sổ không có tên tôi. Tuy hiện tại tôi vẫn ở cùng chú tôi tại ngôi nhà đó nhưng tôi cũng hơi lo lắng. Vậy nhờ Luật sư tư vấn giúp mấy câu hỏi sau:

    - Trong trường hợp này tôi có được coi là người đồng thừa kế tài sản của ông bà nội tôi theo phần của bố tôi không?

    - Nếu có thì tôi có thể làm gì để bảo về quyền lợi? Biết rằng tôi ở tại cả 2 ngôi nhà cùng gia đình từ lúc mới sinh cho đến giờ. Họ hàng, hàng xóm và chính quyền đều biết. Tôi và chú tôi vẫn dùng chung hộ khẩu của địa chỉ cũ.

    - Do chú tôi đã dùng sổ đỏ để thế chấp vay ngân hàng (không cho tôi biết) vậy nếu ngân hàng siết nợ nhà liệu tôi có bị buộc phải ra đường không?

    Rất mong Luật sư trả lời giúp.

    Xin trân trọng cảm ơn.

     

     
    2519 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #278220   29/07/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:

    Trường hợp này do ông bà nội bạn không để lại di chúc về nguyên tắc di sản của ông bà nội sẽ được chia theo quy định pháp luật. Hàng thừa kế của ông bà nội bạn gồm bố bạn và chú bạn, tuy nhiên bố bạn đã mất vì vậy bạn có thể được hưởng phần di sản do ông bà nội để lại theo diện thừa kế thế vị được quy định tại Điều 677 Bộ luật Dân sự năm 2005. Nội dung của điều luật như sau:

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Luật sư không rõ ai là người hiện đang đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà chú bạn đã thế chấp tại ngân hàng, nếu chỉ mình chú bạn đứng tên khi không có sự đồng ý của anh em ruột của bạn thì được coi là không hợp pháp, bạn có quyền yêu cầu được hưởng phần di sản nếu bố bạn còn sống được hưởng.

    Hiện tại chú bạn đã thế chấp giấy chứng nhận đó tại ngân hàng, nếu đến hạn thanh toán chú bạn không có khả năng thanh toán rất có thể tài sản này sẽ được phát mại theo quy định khi đó quyền và lợi ích hợp pháp của bạn sẽ bị ảnh hưởng.

    Nếu có thể bạn nên thực hiện quyền quyền tài sản của mình ngay lúc này không nên đợi tới thời điểm ngân hàng xử lý tài sản thế chấp.

    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    luongquangtuan1972 (29/07/2013)
  • #278228   29/07/2013

    luongquangtuan1972
    luongquangtuan1972

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư.

    Tôi băn khoăn ở điểm là khi mua đất mới xây nhà chỉ có chú tôi đứng tên trong giấy mua bán. Bà tôi lúc đó còn sống nhưng cũng không có tên trong đó. Vậy có cách nào chứng minh rằng tài sản mới mua đó vẫn là của ông bà tôi để tôi có thể đòi quyền lợi. 

    Cám ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #278449   30/07/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Băn khoăn của bạn là đúng vì vậy bạn cần phải thu thập tài liệu chứng minh số tiền mà chú bạn mua ngôi nhà đó là tài sản của ông bà nội bạn.

    Nếu chứng minh được những nội dung đó, quyền lợi hợp pháp của bạn sẽ có cơ sở để bảo vệ.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    luongquangtuan1972 (31/07/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-