Thừa kế tài sản cho con ở nước ngòai

Chủ đề   RSS   
  • #489589 15/04/2018

    AnGiauhuynh

    Male
    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế tài sản cho con ở nước ngòai

    Ba mẹ tôi có 7 người con, 1 người con đã mất, sau đó không lâu ba tôi cũng mất cho đến nay khoảng 6 năm. Hiện tại có 3 người anh của tôi anh đang sinh sống và làm việc tại Texas- Mỹ, gia đình chúng tôi đang gặp phải một số vấn đề về thừa kế như sau: Ba mẹ tôi có tài sản chung là 1 căn nhà, ba tôi mất không để lại di chúc. Tài sản thừa kế được chia theo pháp luật. Các anh tôi hiện đang có cuộc sống ổn định tại Mỹ, không có nhu cầu về Việt Nam sinh sống nên muốn làm hợp đồng ủy quyền cho mẹ tôi về bất động sản là căn nhà của ba mẹ. Nhưng gặp phải một số bất tiện về thời gian, công việc và con cái nên không thể trực tiếp đến đại sứ quán được. Xin cho hỏi chúng tôi có thể nhờ Luật sư tại Texas xác nhận chữ ký trên hợp đồng ủy quyền này sau đó mới gửi đến Đại sứ quán có được không?

     
    1359 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501932   12/09/2018

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 620 BLDS quy định:

     

    “Điều 620. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

    3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.”

    Như vậy, n

    Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người để lại di sản tới cơ quan công chứng của nước sở tại làm Văn bản từ chối nhận di sản, sau đó gửi về Việt Nam làm thủ tục hợp pháp hóa lãnh sự.

    Với văn bản này thì những người sinh sống tại nước ngoài không cần về VN mà mẹ bạn vẫn có thể khai nhận di sản thừa kế.

    Thân chào

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com