DanLuat 2015

Thừa kế tài sản: Án đã đình chỉ, có khởi kiện lại được không?

Chủ đề   RSS   
  • #453832 18/05/2017

    Thừa kế tài sản: Án đã đình chỉ, có khởi kiện lại được không?

    Theo quy định tại Điều 218 BLTTDS 2015 về hậu quả pháp lý của việc đình chỉ vụ án dân sự như sau: Khi có quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, đương sự không có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết lại vụ án dân sự đó, nếu việc khởi kiện vụ án sau không có gì khác với vụ án trước về nguyên đơn, bị đơn và quan hệ pháp luật có tranh chấp… Tuy nhiên, trong các trường hợp sau, đối với những vụ thừa kế tài sản người dân vẫn có quyền khởi kiện lại:

    Thứ nhất, khi thời hiệu khởi kiện để yêu cầu tòa án giải quyết chia thừa kế vẫn còn (30 năm đối với BĐS, 10 năm đối với động sản kể từ thời điểm mở thừa kế) thì người dân vẫn có quyền khởi kiện lại vụ án để yêu cầu chia thừa kế nếu thuộc trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 192, điểm c khoản 1 Điều 217 của BLTTDS và các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    Thứ hai,  nếu thời hiệu khởi kiện đã hết thì dân có quyền không?

    + Đối với những vụ tranh chấp về thừa kế tài sản mà trước ngày 1-1-2017 (Ngày BLDS 2015 có hiệu lực thi hành), tòa án đã trả lại đơn khởi kiện hoặc ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án và trả lại đơn khởi kiện với lý do thời hiệu khởi kiện đã hết nhưng theo quy định tại khoản 1 Điều 623, điểm d khoản 1 Điều 688 BLDS 2015 thời hiệu khởi kiện vụ án đó vẫn còn thì người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án.

    + Bên cạnh đó, đối với những vụ chia tài sản chung là di sản thừa kế đã hết thời hạn 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế mà trước ngày 1-1-2017, tòa án đã ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án và trả lại đơn khởi kiện vì chưa đủ điều kiện khởi kiện chia tài sản chung nhưng theo quy định tại khoản 1 Điều 623, điểm d khoản 1 Điều 688 BLDS 2015 thời hiệu khởi kiện vụ án chia thừa kế đối với di sản thừa kế đó vẫn còn thì người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế. Lúc này tòa án phải xem xét thụ lý, giải quyết theo thủ tục chung.

    Những trường hợp dân không có quyền khởi kiện lại:

    1. Trường hợp những vụ án dân sự tranh chấp về thừa kế tài sản mà trước ngày 1-1-2017 đã được tòa án giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật (trừ quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự vì thời hiệu khởi kiện đã hết) thì người khởi kiện không có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án đó.

    2. Trường hợp những vụ án dân sự chia tài sản chung là di sản thừa kế đã hết thời hạn 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế mà trước ngày 1-1-2017 đã được tòa án giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật (trừ quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự vì thời hiệu khởi kiện đã hết) thì người khởi kiện không có quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án đó.

    Cập nhật bởi KieuNga1109 ngày 18/05/2017 08:23:41 CH
     
    2260 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn KieuNga1109 vì bài viết hữu ích
    quytan2311 (05/08/2017) tam_94 (19/05/2017) 145pct (19/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463695   05/08/2017

    Mình thấy các trường hợp bạn nêu ở trên nằm trong Nghị Quyết số 04/2017/NQ-HĐTP nên bổ sung cho các thành viên có thể tìm được văn bản quy định các trường hợp trên. Nhất là trong trường hợp nộp lại đơn khởi kiện thừa kế với lý do thời hạn khởi kiện đã hết.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongkp2708 vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (05/08/2017)
  • #463702   05/08/2017

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (498)
    Số điểm: 4772
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 153 lần


    Đây là các trường được quy định khởi kiện lại cho vụ việc liên quan đến thừa kế tài sản đã xảy ra trước ngày 01-01-2017. Các nhà làm luật nên lưu ý lại các trường hợp này để tiếp nhận đơn khởi kiện lại đối với các vụ việc liên quan đến tranh chấp về thừa kế. Đấy là hướng mở cho các vụ tranh chấp thừa kế xảy ra trước 2017.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quytan2311 vì bài viết hữu ích
    thuongkp2708 (05/08/2017)

0 Thành viên đang online
-