Thừa kế tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #227774 20/11/2012

    hgiang94

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế tài sản

     

    Năm 1980 ông Hùng kết hôn với bà Bé sinh được 4 người con: Hân (1983), Hiếu (1987), Hoàng (1991) và Hương (1994). Trong quá trình chung sống ông bà tạo lập được khối tài sản bao gồm: 1 căn nhà ( 1 trệt, 2 lầu) ở Quận 3 Tp. HCM trị giá 10 tỷ đồng, quyền sử dụng đất (3.000m2) tại Huyện Dĩ An – Bình Dương trị giá 3 tỷ đồng. 1 chiếc xe ô tô 4 chổ trị giá 700 triệu đồng.

    Sau khi kết hôn, năm 1994 ông Hùng có gặp gỡ với bà Hồng là đối tác kinh doanh (2 người không đăng ký kết hôn) và có một đứa con gái tên Hạnh (1996).

    Đầu năm 2005, vì bị bệnh nan y Ông hùng đã qua đời. Sau khi ông chết, bà Hồng có xuất trình được bản di chúc ông Hùng lập từ năm 2004 khi mới phát hiện mình bị bệnh, theo nội dung di chúc thì ông Hùng để lại toàn bộ tài sản của mình cho mẹ con bà Hồng.

    Không chấp nhận bản di chúc này bà Bé cùng các con đã khởi kiện nhờ tòa án phân xử.

    Các xử lý của các bạn?

     

     
    4643 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227825   20/11/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn !

    Hình như đây là bài tập sinh viên nên mình xin có 1 số gợi ý như sau:

    Tổng tài sản của ông Hùng và bà Bé là: 13 tỷ 700 triệu. Như vậy, tài sản của ông Hùng là 6 tỷ 850 triệu.

    Đầu tiên bạn cần xác định suất thừa kế theo pháp luật là bao nhiêu.

    Rồi bạn xác định tại thời điểm mở thừa kế thì những ai thuộc trường hợp qui định tại Điều 669 BLDS (vì họ được hưởng 2/3 suất thừa kế theo pháp luật). Rồi tiến hành chia di sản.

    Chúc bạn học tốt. !

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  
  • #227836   20/11/2012

    Ban xem điều 669 BLDS:

     Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động

    - Để đơn gian ta coi tài sản riêng của ông Hùng là a (một nửa phần tài sản tạo lập được trong quá trình chung sống) 

    - Tại thời điểm mở thừa kế Hoàng và Hương chưa đủ tuổi vị thành niên. Theo điều 669, Hoàng, Hương và bà vợ sẽ được 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật. 
    - Người thừa kế theo pháp luật gồm bà vợ và năm đứa con mà ông có là a/6. ( xem điều 676 BLDS)
    - như vậy bà Bé = Hoàng= Hương= a/6x2/3= a/9 ( tài sản) và mẹ con Hồng Hạnh nhận được a- 3xa/9= 2/3a ( tài sản) 

    Như vậy đó bạn, điều mình phân vân là không biết bà Bé và 4 đứa con ăn ở thế nào, đối xử thế nào với ông Hùng. :)

     
    Báo quản trị |  
  • #228079   21/11/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào các bạn,

    - Vấn đề nằm ở chỗ, tài sản mà ông Hùng sử dụng để chung sống với bà Hồng là tài sản riêng của ông Hùng hay là tài sản chung của ông Hùng và bà Bé.

    Cần phải xác định rõ khối tài sản giữa ông Hùng và bà Hồng để xác định khối di sản 1 cách chính xác. Và khối tài sản giữa Hùng, Hồng không phải là cưa đôi như theo luật Hôn nhân và gia đinh bời Hùng và Hồng chung số với nhau như vợ chồng, đã có con. Đến năm 2005 mà không đi đăng ký thì pháp luật ko công nhận Hùng, Hồng là vợ chồng thực tế (Nghị quyết 35/2000 vẫn còn hiệu lực). tài sản của HÙng, hồng sẽ được chia theo nguyên tắc: tài sản của ai thì thuộc về người đó.

    quan hệ vợ chồng của ông Hùng, Bé đương nhiên được pháp luật công nhận.

    - Sau khi xác định được di sản của ông Hùng là a, thì chia thừa kế.

    Bà Bé cần giám định di chúc này xem có hợp pháp hay không?

    nếu không hợp pháp:

          các hàng thừa kế:Bé, Hân, Hiếu, Hoàng, Hương, Hạnh.

          Bé=hương=Hiếu=Hoàng=Hương=hạnh=a/6.

    Nếu hợp pháp:

    Xác định người hưởng ưu tiên theo 669: Bé, Hoàng, hương, Hạnh

    Bé=hoàng=Hương=hạnh=2/3*a/6=a/9

    còn lại a*5/9 để lại cho Hồng+hạnh.

     

     

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
  • #228091   21/11/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn Libra_L !

    Đây là bài tập sinh viên chỉ cấn làm bài tập dựa trên các dữ liệu đã cho sẵn. Không cần phải tính toán chi li mọi trường hợp như trong thực tế. Theo ý kiến của mình thì tài sản của ông Hùng là 6 tỷ 850 triệu. Vì đề bài không nhắc đến quan hệ tài sản của Ông hùng và bà Hồng nên cứ mặc nhiên là không có, nên di sản của ông Hùng vẫn là 6,85 tỷ mà làm bài tập. 

    Thân !

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |