Thừa kế tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #227339 17/11/2012

    NhatAnh710

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế tài sản

    Thưa luật sư!

    Chú tôi vừa mất đột ngột cách đây không lâu, sau khi cưới người vợ thứ hai chưa đầy một tháng (không để lại di chúc). Hiện tại người vợ sau này muốn sở hữu tài sản bao gồm nhà và xe do chú tôi đứng tên trước lúc mất. Ngôi nhà được đề cập là nhà tổ, nhưng người vợ này lại không chấp nhận thờ cúng ông bà và người chồng vừa mất mà chỉ muốn lấy tài sản. Đám tang của chú người này cũng không hề xuất một đồng để lo tang lễ. Chú tôi còn có một người con riêng với người vợ trước.

    Tôi muốn hỏi, người vợ này có được quyền hưởng tài sản của chú để lại không, có phải nó bao gồm cả tài sản riêng và tài sản chung? (Vì ngôi nhà này là do ba tôi kí tên nhượng lại cho chú trước khi chú kết hôn với người vợ sau). Nếu có thì số tài sản này có phải sẽ được chia đôi cho người vợ và đứa con không? Và khi hưởng số tài sản đã được phân chia thì nghĩa vụ của người vợ đối với tài sản là gì?

    Nhờ luật sư trả lời giúp!

     
    4566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227530   19/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn nêu thì tài sản có trước hôn nhân lần 2 (tài sản riêng) và người mất không để lại di chúc, tài sản để lại cũng không có phần nào được cho là để thờ cúng. Như vậy, trừ khi có thoả thuận khác giữa các đồng thừa kế, di sản sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người đã mất (gồm: cha mẹ, vợ, con). Khi chia thừa kế, các bên có quyền và nghĩa vụ trừ chi phí mai táng, nghĩa vụ chưa hoàn thành của người đã mất cũng như các chi phí khác có iên quan. 

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    NhatAnh710 (22/11/2012)
  • #231268   05/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, theo luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Như vậy, căn nhà và những tài sản khác của chú bạn có trước thời kỳ hôn nhân nếu chưa nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng thì là tài sản riêng của chú bạn và khi chú bạn mất mà không để lại di chúc thì tài sản đó được chia theo pháp luật theo hàng thừa kế thứ nhất gồm vợ, cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, các con đẻ, con nuôi.

    Đối với tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân của chú bạn với vợ hai là tài sản chung vợ chồng và thường được chia đôi.

    Nếu ông bà bạn còn sống thì số tài sản của chú bạn sẽ được chia như sau: (Tài sản riêng của chú bạn + Tài sản chung với vợ 2) : 4

    Nếu vợ thứ hai của chú bạn chỉ lấy tài sản mà không lấy nhà thì có thể thỏa thuận bằng tiền.

    Thân!

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com