Thừa Kế Tài Sản

Chủ đề   RSS   
  • #214719 19/09/2012

    thuytrangnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa Kế Tài Sản

    Kính chào Luật sư! 

    Em tên Trang, năm nay em 23 tuổi, có một số thắc mắc mong quý Luật sư tư vấn giúp em ạ!

    Bà nội em có 7 người con,  nội em mất năm 2001, đến cuối năm nay 2012 là đúng 11 năm, nhưng nội em không làm di chúc, nội để lại 1 nhà tổ có đất vườn, 2 công đất ruộng. Các cô các bác trước khi ra riêng đều đã được chia tài sản hết, ba em cũng  vậy. Ba em là con trai út, hiện đang ở nhà tổ để lo việc thờ cúng ông bà tổ tiên, đây cũng là nơi ba em sống từ nhỏ tới lớn! trong sổ hộ khẩu nhà em ở hiện nay có 6 người: ba mẹ, 3 chị em của em, và 1 người anh con của cô, gọi bà nội em là ngoại ( nhưng anh ấy đã không sống ở nhà em hơn 10 năm nay, và ba em chưa cắt tên anh ấy ra khỏi sổ hộ khẩu)! 

    Em muốn hỏi luật sư:

    1.  Đã qua 10 năm nên các cô các bác của em ko có quyền tranh chấp chấp số tài sản nói trên của bà em để lại đúng không ạ?

    2.  Người anh của em có tên trong sổ hộ khẩu có quyền tranh chấp thừa kế không ạ? (Nếu ba em cắt tên anh ấy ra khỏi sổ hộ khẩu ngay bây giờ thì như thế nào?)

     

    Cập nhật bởi thuytrangnguyen ngày 19/09/2012 08:57:43 CH Cập nhật bởi thuytrangnguyen ngày 19/09/2012 08:55:24 CH
     
    5881 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214799   20/09/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    1. Theo Điều 645 Bộ luật dân sự quy định: “Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế...”.

    Trường hợp chia thừa kế của bà nội bạn thì thời hiệu đã hết nên không chia thừa kế được.

    Tuy nhiên, nếu đủ điều kiện thì sẽ chia di sản trên theo diện chia tài sản chung theo quy định tại tại điểm 2.4 điều 2 mục I Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao. Cụ thể như sau: Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế nếu các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết .

    Pháp luật không quy định thời hiệu chia tài sản chung từ di sản nên không tính thời hiệu ở đây. Các đồng sở hữu có quyền yêu cầu chia tài sản chung bất kỳ lúc nào nếu đáp ứng các điều kiện trên.

     

    2. Việc anh trai bạn có hộ khẩu chung hay riêng thì cũng không liên quan gì đến việc chia thừa kế cả. Vì:

    1. Hộ khẩu chỉ dùng vào mục đích quản lý hành chính của cơ quan công an

    2. Anh trai bạn không thuộc hàng thừa kế thứ 1, nên không có quyền thừa hưởng gì của bà nội bạn ở đây cả.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    thuytrangnguyen (20/09/2012)
  • #214828   20/09/2012

    thuytrangnguyen
    thuytrangnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư rất nhiều ạ!

    Nhưng em còn 1 thắc mắc nữa là trước lúc nội mất, nội đã chia tài sản cho các cô các bác, còn ba em sống chung với nội từ nhỏ. Sau khi nội mất, sổ đỏ của các tài sản nói trên được chuyển từ tên của bà  nội sang tên ba em, tức là ba em đang là chủ của các tài sản trên(đã được 11 năm). Vậy thì tại sao qua hơn 10năm nó lại trở thành tài sản chung và mọi người đều có quyền yêu cầu chia tài sản trong khi ba em đang đứng tên các tài sản ấy ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #214918   20/09/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Vì lúc đầu bạn không thông tin đầy đủ nên tôi nghĩ sổ đỏ mang tên nội bạn?

    Bạn nói: "sổ đỏ của các tài sản nói trên được chuyển từ tên của bà  nội sang tên ba em, tức là ba em đang là chủ của các tài sản trên". Ba bạn làm sổ trên theo diện gì? Thừa kế hay tặng cho?

    Bạn trình bày hết các tình tiết đi, đặt câu hỏi mà cứ ngắt từng khúc làm sao luật sư trả lời chính xác và cụ thể được.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    thuytrangnguyen (27/09/2012)
  • #216524   27/09/2012

    thuytrangnguyen
    thuytrangnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư!

    Xin lỗi luật sư, vì em không biết phải cung cấp thông tin nào cho đầy đủ nên làm khó cho luật sư!

    Sau khi nội mất thì Bác cả (là anh ruột của ba em) mang sổ đỏ cũ do nội em đứng tên và sổ hộ khẩu ( sổ hộ khẩu lúc này chỉ có nội, ba,mẹ, 3 chị em em, anh trai)  đến sở địa chính làm giấy sang tên cho ba em, đến nay đã được 12 năm, nhưng không biết là làm theo diện gì? Xin hỏi luật sư là ba em có quyền thừa hưởng tài sản nói trên không? các cô các bác khác có quyền tranh chấp không ạ?   

    Nếu còn thiếu chi tiết nào thì mong quý Luật sư yêu cầu em cung cấp thêm ạ!

    Em xin chân thành cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #216590   28/09/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của ba bạn thì các cô, chú bạn khó mà đòi chia thừa kế vì đã hết thời hiệu khởi kiện chia thừa kế.

    Còn nếu đòi chia tài sản chung thì cũng khó vì tài sản hiện nay đang đứng tên cha bạn và chỉ cần cha bạn không thừa nhận đó là tài sản chung mà là tài sản riêng của cha bạn được bà nội chia là không đủ điều kiện để khởi kiện.

    Việc khởi kiện  hay không là chuyện của những người tranh chấp. Vì vậy, gia đình bạn đừng quá lo lắng

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com