THỪA KẾ TÀI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #389534 26/06/2015

    huynhtanxuyen1988

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    THỪA KẾ TÀI SẢN

    Lời nói đầu tiên em xin chúc thầy một ngày làm việc vui vẻ và thành công!

    Cho em xin hỏi: Gia đình em có 5 người, cha em đã mất còn mẹ và 3 người em, hiện bây giờ mẹ em đi thêm bước nữa, sống 1 thời gian mẹ em  đòi ly dị chồng sau này nhưng trươc đó người cha ruột của em thì để lại khối tài sản cho mẹ em, khi ra tòa thì phân chia tài sản. Vậy cho em hỏi khi ra tòa phân chia tài sản thì người chồng sau của mẹ em có đươc thừa kế tài sản không thầy??? em xin chân thành cám ơn!

     
    4462 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389640   26/06/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    nếu tài sản của chồng trước tức cha em với mẹ em, sau đó mẹ em có chồng 2, nếu mẹ e và chồng 2 không tạo thêm tài sản thì chồng 2 sẽ không được chia tài sản. Tuy nhiên em nên trình bày chi tiết hơn về thời gian sính sống tài sản...em có thể gọi diện tgoai5 trực tiếp cho tôi 0903 017977 ls Thái Hùng

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    huynhtanxuyen1988 (26/06/2015)
  • #390457   03/07/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Theo Luật hôn nhân và gia đình.

    Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

    2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.

    Vì vậy nếu tài sản đó là tài sản riêng của mẹ bạn thì người chông không được chia cũng như thừa kế.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #392336   15/07/2015

    Chào bạn!
    Với trường hợp của bạn thì cần xác định cụ thể là tài sản bố bạn để lại cho mẹ bạn là loại tài sản gì? Đất, nhà ở, xe hay tiền mặt... sổ tiết kiệm. Tài sản đó có bị đem ra chia khi mẹ bạn ly hôn với người chồng mới hay không phụ thuộc vào việc có chứng minh được đây là tài sản riêng của mẹ bạn hay không.Tùy thuộc từng loại tài sản, những tài sản phải đăng ký thì dễ dàng chứng minh được thời điểm hình thành. Còn nếu là tiền mặt thì điều đó sẽ khó khăn hơn.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977