THỪA KẾ TÀI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #363576 19/12/2014

    DOTHIPHUOC123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THỪA KẾ TÀI SẢN

    Luật sư cho tôi hỏi?

    hiện tại vợ chồng tôi đang ở cùng nhà với bà nội và 1 người em con của cô tôi (cô là em của ba tôi). ngôi nhà là quyền sở hửu của bà Nội. (ngày trước khi mua đất chỉ có giấy tay, xong cất nhà bay giờ chưa có giấy tờ nhà, nhà rộng 3,7m dài 25m)

    Bà nội có 1 người con trai là Ba tôi và 3 người con gái, ai cũng đã có gia đình và có con, riêng tôi là cháu Nôi duy nhất

    vậy cho tôi hỏi sau này Bà Nội mất đi không lập di chúc thì phân chia tài sản như thế nào, tỷ lệ bao nhiêu, tôi là cháu nội có được hưởng phần nào k?

    và cho tôi hỏi thêm là giờ mà làm giấy tờ nhà thì cần những thủ tục gì, và chi phí làm giấy tờ khoảng bao nhiêu?

     
    3646 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363989   22/12/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Nếu trước khi mất bà bạn không để lại di chúc cho ai Quyền sử dụng tài sản đó thì sẽ phát sinh quyền thừa hưởng di sản thừa kế theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Hiện những người còn lại được xác định là các con của bà. Khi khai nhận và phân chia, về nguyên tắc di sản được chia đều. Nếu có người con nào của bà hiện tại đã mất thì vợ, con của người đó được hưởng.

    Quyền sử dụng đất của bà bạn hiện chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đât nên không thể thực hiện việc chuyển nhượng, sang tên theo quy định.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết liên quan tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #364528   24/12/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    Điều 677. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Về thủ tục xin cấp chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà vì tôi không biết bạn có những giấy tờ gì nên theo tôi bạn liên hệ với phòng tài nguyên môi trường, và uỷ ban, xã, phường nơi có tài sản để được hướng dẫn.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com