DanLuat 2015

Thừa kế sử dụng đất qua 2 đời

Chủ đề   RSS   
  • #513496 05/02/2019

    nbtoon

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/02/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế sử dụng đất qua 2 đời

    Chào luật sư cho em hỏi là khu đất em đang ở bìa sử dụng đất đứng tên bà nội em bà em qua đời được 15 năm rồi nhưng vẫn chưa có di chúc bố em cũng mất dc 5 năm rồi mà gia đình em còn 4 bác gái đã có gia đình riêng thì bây giờ em có đc thừa kế bìa đỏ không?

     

     
    228 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513542   11/02/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1219)
    Số điểm: 6807
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 335 lần
    Lawyer

    Ông bà nội của bạn chết không để lại di chúc thì tài sản thừa kế là quyền sử dụng đất sẽ được phân chia theo pháp luật. Theo điều 651 Bộ Luật Dân sự năm 2015, những người cùng hàng thừa kế (trong trường hợp này là hàng thừa kế thứ nhất) gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau.

    Điều 652 cũng quy định: Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống… Như vậy, cha bạn dù đã sau ông bà nội từ lâu nhưng bạn và các anh chị em của bạn sẽ được hưởng thừa kế một phần tài sản thừa kế của cha bạn mà lẽ ra cha bạn sẽ được nhận nếu còn sống. Phần thừa kế này bằng với phần thừa kế của những người khác cùng hàng. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-