Thừa kế quyền sử dụng đất đang thế chấp tại ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #542564 31/03/2020

    tranhuyhoangsunrise

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Thừa kế quyền sử dụng đất đang thế chấp tại ngân hàng

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên hai vợ chồng, sau đó người chồng mất đột ngột không có di chúc. Và trong thời gian phát sinh này, giấy chứng nhận đang thực hiện vay vốn ngân hàng (giữ tại ngân hàng) và chưa hoàn thành nghĩa vụ trả nợ đối với ngân hàng thì thủ tục chia di sản thừa kế như thế nào?

     

     
    2538 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranhuyhoangsunrise vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542623   31/03/2020

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Việc thừa kế quyền sử dụng đất đang thế chấp tại ngân hàng

    Theo Điều 422 Bộ luật dân sự 2015, thì hợp đồng chỉ chấm dứt trong trường hợp cá nhân giao kết hợp đồng chết mà hợp đồng phải do chính cá nhân đó thực hiện, tuy nhiên HĐ này không phải chỉ được xác lập bởi 1 mình người chồng.

    Mặt khác, theo Điều 615 Bộ luật dân sự 2015:

    “Điều 615. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

    1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế trong phạm vi di sản do người chết để lại.

    3. Trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.“

    Căn cứ vào những quy định trên, thì người hưởng di sản theo di chúc có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại. Thông thường, trong những trường hợp thừa kế đối với tài sản đang thế chấp tại ngân hàng, phải đến khi đến hạn, thanh lý hợp đồng và giải chấp, thì người được hưởng di sản mới có thể yêu cầu chia thừa kế. Ngoài ra, có một cách khác, đó là những người thừa kế thực hiện xong các nghĩa vụ tài chính để được thanh lý hơp đồng, giải chấp và yêu cầu phân chia di sản thừa kế. 

     

     
    Báo quản trị |