DanLuat 2015

thừa kế phần vốn góp trong công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #316538 03/04/2014

    hoahoe5566

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    thừa kế phần vốn góp trong công ty TNHH

    A, B, C cùng nhau thành lập công ty TNHH An Bình. Ông A là giám đốc của công ty. Ông A qua đời do bị tai nạn, người thừa kế chỉ có vợ (đang giữ chức vụ Phó giám đốc Sở Công Thương thành phố Hà Nội) và con gái 4 tuổi. Hỏi phần vốn góp của ông A sẽ được xử lý  như thế nào?

    Luật sư giải đáp giúp e được không ạ. e cảm ơn 

     
    11781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316732   04/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1249 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Quy định về xử lý phần vốn góp trong công ty TNHH được quy định tại khoàn 1 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2005 như sau:

    Điều 45. Xử lý phần vốn góp trong các trường hợp khác

    1.      Trong trường hợp thành viên là cá nhân chết hoặc bị Toà án tuyên bố là đã chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của thành viên đó là thành viên của công ty.

    Như vậy, trong trường hợp này, ông A chết, người thừa kế có vợ và con gái 4 tuổi nên vợ và con gái sẽ trở thành thành viên của công ty. Tuy nhiên, vợ anh này là là Phó giám đốc Sở Công thương thành phố Hà Nội, thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 điều 13 Luật DN 2005: Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức; thuộc trường hợp không được thành lập và quản lý doanh nghiệp. Do vậy chỉ có con gái của A đủ điều kiện để trở thành thành viên công ty. Tuy nhiên cháu bé mới 4 tuổi, do vậy, các giao dịch sẽ được thực hiện thông qua người đại diện theo pháp luật là người mẹ (Điều 141 Bộ luật dân sự 2005). Cha, mẹ với tư cách là người đại diện theo pháp luật cho con chưa thành niên có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của con, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác (Khoản 1 Điều 144 Bộ luật Dân sự).

    Phần di sản thừa kế vợ A được hưởng từ ông A được xử lý theo điều 43, 44 Luật Doanh nghiệp 2005: yêu cầu công ty mua lại, nếu công ty không mua lại có thể chuyển nhượng phần vốn góp cho người khác không phải là thành viên nếu sau 30 ngày công ty không mua hết hoặc không mua.

    Với phần di sản thừa kế do con gái A được hưởng, người mẹ là đại diện theo pháp luật có thể xác lập các giao dịch vì lợi ích của con, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Như vậy, mặc dù là đối tượng thuộc trường hợp cấm tham gia quản lý doanh nghiệp, tuy nhiên, với tư cách là người đại diện theo pháp luật của con, người mẹ có quyền đại diện cho con quản lý phần vốn góp là di sản thừa kề của ông A, xác lập các giao dịch vì lợi ích của con cho đến khi người con đủ năng lực hành vi dân sự để tham gia quản lý doanh nghiệp (đủ 18 tuổi).

    Hi vọng các thông tin trên giúp ích cho bạn!

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nta.orange.94 (07/04/2014) hmtlth (10/04/2014)
  • #347158   27/09/2014

    Tienphat032
    Tienphat032
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    LS. Nguyễn Huy Long trả lời:

    "Như vậy, trong trường hợp này, ông A chết, người thừa kế có vợ và con gái 4 tuổi nên vợ và con gái sẽ trở thành thành viên của công ty. Tuy nhiên, vợ anh này là là Phó giám đốc Sở Công thương thành phố Hà Nội, thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 điều 13 Luật DN 2005: “Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;” thuộc trường hợp không được thành lập và quản lý doanh nghiệp. Do vậy chỉ có con gái của A đủ điều kiện để trở thành thành viên công ty. Tuy nhiên cháu bé mới 4 tuổi, do vậy, các giao dịch sẽ được thực hiện thông qua người đại diện theo pháp luật là người mẹ (Điều 141 Bộ luật dân sự 2005). Cha, mẹ với tư cách là người đại diện theo pháp luật cho con chưa thành niên có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của con, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác (Khoản 1 Điều 144 Bộ luật Dân sự)"

    Thưa LS. Long, em đang phân vân về câu trả lời này bởi khi đối chiếu lại với quy định tại khoản 1 Điều 13 Luật Doanh nghiệp thì "Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự" là một trong những trường hợp bị cấm thành lập, quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam. Từ căn cứ này, em thấy LS trả lời có vẻ chưa phù hợp với quy định nêu trên.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #317135   07/04/2014

    nta.orange.94
    nta.orange.94

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    E muốn hỏi là theo quy định tại khoản 2 điều 37 luật phòng chống tham nhũng thì "  Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan, vợ hoặc chồng của những người đó không được góp vốn vào doanh nghiệp hoạt động trong phạm vi ngành, nghề mà người đó trực tiếp thực hiện việc quản lý nhà nước." Như vậy ngay từ ban đầu, ông A ( chồng của phó giám đốc sở công thương hà nội" không có quyền tham gia góp vốn vào công ty. Một điều nữa e muốn hỏi là " trường hợp bà vợ bỏ chức vụ trên thì có quyền được trở thành thành viên của công ty không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #317632   10/04/2014

    hoahoe5566
    hoahoe5566

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    e cảm ơn Luật sư đã trả lời câu hỏi của e ạ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #347396   29/09/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    bạn Tienphat032 chú ý 1 chút nhé cấm thành lập và quản lý thôi còn góp vốn thì không có cấm nhé

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hipgov vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (29/09/2014)

0 Thành viên đang online
-