DanLuat 2015

thừa kế, phân chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #199719 09/07/2012

    megavn

    Sơ sinh


    Tham gia:19/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế, phân chia tài sản

    Kính gởi :  Luật sư
    Gia đình tôi có một sự việc sau, mong nhờ  luật sư tư vấn, hướng dẫn giúp đỡ:

    Trước khi mất Bố tôi công tác trong đơn vị cảnh sát biển, do lâm trọng bệnh nên bố tôi mất khi mới 45 tuổi, khi Bố tôi mất được nhà nước cho hưởng chế độ 1 lần được một số tiền, vấn đề nhờ luật sư tư vấn như sau:

    Do bố tôi đã ly dị với mẹ tôi, nhưng trong hồ sơ thì bố tôi nhận nuôi 2 chị em chúng tôi (hiện nay tôi 24 tuổi, em tôi 20 tuổi), sau đó bố tôi có đi bước nữa và cũng có 1 con trai (hiện nay 3 tuổi). và khi làm hồ sơ để lĩnh chế độ 1 lần (sau khi bố tôi mất), thì trong gia đình thỏa thuận bằng miệng để Dì tôi (vợ 2 của bố) đứng ra làm hồ sơ để lấy trợ cấp và sau đó sẽ phân chia thành 4 phần ( cho bà nội tôi 100 triệu, con trai riêng của bố tôi 250 triệu bao gồm cả trả nợ trước khi bố tôi mất, 2 chi em tôi 100 triệu)

    nhưng sau khi nhận tiền trợ cấp Dì tôi không phân chia như ban đầu mà giữ lại và nói rằng " Là vợ thì có quyền chia cho ai thì chia" và như vậy chúng tôi có thể kiện, hay theo quy định của pháp luật nào về vấn đề này không?

    xin cám ơn luật sư

     
    2413 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201957   19/07/2012
    Được đánh dấu trả lời

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 193 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Pháp luật về thừa kế, tại Điều 676 BLDS thì hàng thừa kế thứa nhất bao gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

    Do đó, hàng thừa kế thứ nhất của Bố bạn bao gồm: Bà của bạn, Dì của bạn (nếu có Đăng ký kết hôn), bạn và 2 em của bạn.

    Bố bạn chết không để lại di chúc cho nên tài sản của bố bạn để lại được chia đều cho các người thừa kế (5 người)

    Trường hợp Dì bạn không tiến hành phân chia là trái quy định của Pháp luật. Bạn có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án phân chia di sản thừa kế của Bố bạn.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-