Thừa kế nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #252074 31/03/2013

    huonglg7

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế nhà đất

    ông bà tôi sinh được 3 người con là bố tôi, chú tôi và chị gái bố tôi.Khi lên yên bái làm ăn đã khai hoang được 2,5ha đất và nhà ở, đến năm 1985 chú tôi mất, năm 1993 bác tôi chuyển về ở cùng với ông bà tôi, năm 1995 bà tôi mất, tới năm 2000 ông nội chuyển ra ooer với bố mẹ tôi và để cho bác tôi trông nom nhà cửa. Đến năm 2006 ông tôi mất và không đẻ lại di chúc , năm 2010 bố tôi mất và cũng không dặn lại tài sản của ông bà để lại cho ai. Vậy chúng tôi là cháu có được hưởng tài sản mà ông bà nội tôi đẻ lại không?

     
    5041 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252180   01/04/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì trường hợp ông bà bạn chết không để lại di chúc, vì thế tài sản của ông bà bạn phải chia theo pháp luật. Căn cứ bộ luật dân sự 2005 thì cha bạn và chú, bác gái bạn cùng hàng thừa kế.  Căn cứ Điều 677 bộ luật dân sự 2005. Thừa kế thế vị: "Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống". Do cha và chú bạn chết trước người để lại thừa kế vì thế các con của cha bạn và con chú bạn là người thừa kế thế vị. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #252501   02/04/2013

    LUATSUMAIDUNG
    LUATSUMAIDUNG

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn, mình bổ sung câu hỏi của bạn như sau:

    Như trường hợp trên, ông, bà bạn mất không để lại di chúc thì việc thừa kế chia theo pháp luật. Xét về hàng thừa kế bạn là cháu thì bạn thuộc hàng thừa kế thứ 2 của người chết là ông, bà bạn và theo Điều 676 của Bộ luật Dân sự thì Người thừa kế theo pháp luật ở hàng thứ 2 chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất. Trường hợp này, hàng thừa kế thứ nhất vẫn còn là bác gái bạn thì do bạn gái bạn hưởng nên các bạn không được hưởng. Tuy nhiên, xét về thừa kế thế vị theo Điều 677 Bộ luật Dân sự thì chú bạn mất trước ông bạn (chú mất 1985, ông mất 2006) nên chỉ các con của chú bạn được hưởng. Còn bố các bạn mất năm 2010 tức là chết sau ông nên các bạn không được hưởng theo quy định về thừa kế thế vị mà chỉ được hưởng di sản thừa kế trực tiếp từ bố các bạn để lại.

    Bạn có thể tham khảo đầy đủ các điều luật trên như dưới đây:

    Ðiều 676. Người thừa kế theo pháp luật:

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Ðiều 677. Thừa kế thế vị:

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    --------------------------------------------

    Trân trọng,

    Luật sư Mai Dung

    Giám đốc Công ty Luật Việt Phương - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD: Khu văn phòng Cen Asset - Tầng 2 - Tòa nhà 137 Nguyễn Ngọc Vũ - Hà Nội

    Đt: 0979402312 / 04 62936112

    Email: maidunglawyer@gmail.com/ luatvietphuong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #253207   05/04/2013

    nguyentmo
    nguyentmo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 226
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 4 lần


    Về chủ đề mà bạn hỏi mình có ý kiến thế này:

    trước khi phân chia thừa kế mình liệt kê lại thời điểm mà người nhà bạn mất theo thứ tự nha:

    đầu tiên là chú bạn - mất năm 1985

    thứ hai là bà bạn - mất năm 1995

    thứ ba là ông bạn - mất năm 2006

    thứ tư là bố bạn - mất năm 2010

    di sản của ông bà bạn (theo những gì bạn nói thì mình xác định ông bà bạn có tài ản nha -> có giấy tờ chứng minh đó) sẽ được chia như sau:

    năm 1995 bà bạn mất thì 1/2 phần tài sản của bà bạn (ông 1/2 bà 1/2) trong khối tài sản chung của ông bà bạn sẽ chia đều cho chồng (ông bạn) và các con, cụ thể:

    1/2 tài sản của bà - ông bạn được 1/4 trong 1/2 phần tài sản của bà (=1/8)

                                - bác bạn được 1/4 trong 1/2 phần tài sản của bà (=1/8)

                                - bố ban được 1/4 trong 1/2 phần tài sản của bà (= 1/8)

                                - chú ban được 1/4 trong 1/ phần tài sản của bà (= 1/8), lúc này chú bạn đã chết trước bà bạn nên phần tài sản mà chú bạn đáng lẽ được hưởng từ bà bạn thì các con của chú bạn sẽ được hưởng (chia đều phần của chú cho các con của chú nha - đọc Thùa kế thế vị trong luật Dân sự 2005)

    năm 2006 ông bạn mất lúc này tài sản của ông bạn có sẽ là 1/2 (có từ đầu) + 1/8 (được hưởng từ bà) = 5/8 sẽ được chia đều cho các con (lúc này ko có vợ nữa), cụ thể:

    5/8 tài sản của ông - bác ban được 1/3 trong 5/8 phần tài sản của ông (= 5/24)

                                 - bố bạn được 1/3 trong 5/8 phần tài sản của ông (=5/24)

                                 - chú bạn được 1/3 trong 5/8 phần tài sản của ông (= 5/24), lúc này chú bạn đã mất trước ông nên phần tài sản mà chú bạn đáng lẽ được hưởng từ ông thì các con của chú sẽ được hưởng (chia đều cho các con của chú - Thừa kế thế vị tỏng Luật dân sự 2005)

    năm 2010 bố bạn mất lúc này tài tài sản của bố bạn để lại (phần tài sản của bố được hưởng từ ông bà nha, nếu bố bạn có thêm tài sản nữa thì cũng cộng chung vào luôn để chia nha) được chia như sau - ở đây vì mình ko biết bố bạn còn có thêm tài sản gì nữa ko nên mình chỉ tính tài sản của bố bạn được hưởng từ ông bà thôi nha (1/8 được hưởng từ bạn + 5/24 được hưởng từ ông = 8/24): sẽ được chia đều cho vợ và các con của bố bạn.

    chú ý: đây là mình viết cặn kẽ cho bạn hiểu quy tắc chia. còn đơn giản hơn nữa là tài sản của ông bà bạn sẽ được chia đều cho các con mỗi người được 1/3 tài sản. chú bạn mất trước cả ông và bà thì con chú được hưởng phần đó (lưu ý ko có vợ chú trong này nha). còn bố bạn thì mất sau nên phần tài sản đó được chia đều cho vợ và các con (lưu ý trường hợp bố bạn là có thêm vợ nha)

    * mình cộng trừ nhân chia có thể sai vì vậy cẩn thận hãy tính lại giùm nha. nhưng cách chia thì đúng rùi.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869