Thừa kế nhà đang tranh chấp?

Chủ đề   RSS   
  • #4515 03/04/2008

    TungLam

    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế nhà đang tranh chấp?

    Tôi là nguyên đơn trong vụ kiện đòi nhà cho ở nhờ. Nay tuổi đã cao nên tôi muốn lập di chúc để lại nhà, đất đang tranh chấp đó cho con trai thì có được hay không?
     
    6504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4516   03/04/2008

    ls_nguyenbaotram
    ls_nguyenbaotram

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không được lập di chúc đối với nhà cho tranh chấp!

    Trong giao dịch về thừa kế nhà ở, nhà ở phải có các điều kiện sau: có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, không có tranh chấp về quyền sở hữu, không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính.

    Nếu vụ kiện đòi nhà cho ở nhờ (mà ông là nguyên đơn) có cả nội dung tranh chấp về quyền sở hữu, ông chưa đủ điều kiện để thực hiện giao dịch về thừa kế. (Điều 91 Luật Nhà ở)
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: