Thừa kế nhà.

Chủ đề   RSS   
  • #258000 27/04/2013

    minhphuong0201

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế nhà.

    CHÀO LUẬT SƯ

    Bố mẹ tôi ly hôn đã hơn 20 năm và nay bố tôi tái hôn với một người phụ nữ khác, có thêm 2 đứa con (1 trai và 1 gái). Bố tôi là con một trong gia đình, Tôi là con của vợ trước. Chúng tôi có 1 ngôi nhà do ông nội tôi để lại cho bà nội tôi. Nay bà nội tôi muốn làm di chúc để lại toàn bộ tài sản cho tôi có được hay không ? Hay theo luật pháp VN là phải chuyển lại tài sản lại cho con trai trưởng và chia điều cho tất cả những ai có mối quan hệ trong gia đình ? Khi làm di chuc thì cần những gì ? Nhờ luật sư tư vấn giúp cho tôi.

                                                                                        Xin cảm ơn.

     
    3007 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #258530   02/05/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của pháp luật về thừa kế thì trường hợp của bạn, bà nội của bạn có thể lập di chúc cho bạn được thừa hưởng tòan bộ di sản của bà (căn nhà,...) mà không bắt buộc phải để lại cho con trai. Khi lập di chúc bà nội bạn cần phải làm thủ tục khám sức khỏe để kiểm tra tinh thần có đủ minh mẫn, sáng suốt khi lập di chúc hay không. Bạn có thể tham khảo qui định sau:

     

    Điều 646. Di chúc

    Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

     

    Điều 648.Quyền của người lập di chúc

    Người lập di chúc có các quyền sau đây:

    1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

    2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

    3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

    4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

    5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com