DanLuat 2015

thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #386455 04/06/2015

    duaconcuathoigian

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc

    cho em hỏi: 

    Nếu trong trường hợp có cả thừa kế theo pháp luật và thừa kế theo di chúc thì khi lấy di sản để cho những người thuộc diều 669 thì lấy phần nào?

     
    3978 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386488   04/06/2015

    huutailaw
    huutailaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn muốn hỏi về lấy phần di sản nào để tính 2/3 của 1 suất theo pháp luật, hay là hỏi lấy phần di sản nào để cho đối tượng 2/3 ?

     
    Báo quản trị |  
  • #386494   04/06/2015

    huutailaw
    huutailaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần



    Chào bạn!

    - Khi xác định 2/3 của 1 suất theo pháp luật cho đối tượng được hưởng theo điều 669 thì lấy toàn bộ di sản chia cho những người thừa kế hợp pháp theo pháp luật thì ra 1 suất.
    - Còn sau khi chia di sản theo di chúc,phần taì sản còn lại sẽ được chia theo pháp luật. Nếu các đối tượng theo điều 669 được hưởng ít hơn 2/3 của 1 suất theo pháp luật thì phải lấy phần tài sản trong di chúc bù vào.

     
    Báo quản trị |  
  • #386495   04/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1887 lần


    huutailaw viết:


    Chào bạn!

    - Khi xác định 2/3 của 1 suất theo pháp luật cho đối tượng được hưởng theo điều 669 thì lấy toàn bộ di sản chia cho những người thừa kế hợp pháp theo pháp luật thì ra 1 suất.
    - Còn sau khi chia di sản theo di chúc,phần taì sản còn lại sẽ được chia theo pháp luật. Nếu các đối tượng theo điều 669 được hưởng ít hơn 2/3 của 1 suất theo pháp luật thì phải lấy phần tài sản trong di chúc bù vào.

    Chào bạn.

    Thừa kế theo quy định tại điều 669 chính là thừa kế theo pháp luật.

    Thừa kế theo pháp luật chỉ áp dụng đối với di sản không có di chúc.

    Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    a) Không có di chúc;

    Như vậy, chia thừa kế theo điều 669 phải lấy từ di sản không có di chúc ra chia trước như quy định tại điều 675. Nếu không đảm bảo 2/3 kỷ phần thì mới lấy từ di sản có di chúc để bổ sung cho đủ 2/3 kỷ phần theo điều 669.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #386588   05/06/2015

    duaconcuathoigian
    duaconcuathoigian

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    ý em mốn hỏi là lấy phần di sản của người được hưởng theo di chúc hay của người được hưởng theo pháp luật hay lấy của cả hai để bù cho người được hưởng theo 669?

     
    Báo quản trị |  
  • #386609   05/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1887 lần


     

    duaconcuathoigian viết:

     

    ý em mốn hỏi là lấy phần di sản của người được hưởng theo di chúc hay của người được hưởng theo pháp luật hay lấy của cả hai để bù cho người được hưởng theo 669?

     

     

    Chào bạn.

    Tôi thấy là càng ngày bạn càng rối rồi 

    Vậy nên bắt đầu lại từ đầu:

    - Thừa kế theo pháp luật chỉ khi không có di chúc. Suy ra chia theo di chúc trước, chia theo pháp luật sau.

    - Thừa kế theo điều 669 thì không phụ thuộc nội dung di chúc. Suy ra chia theo điều 669 trước, chia theo di chúc sau.

    Thứ tự ƯU TIÊN khi chia thừa kế là : theo điều 669; chia theo di chúc; chia theo pháp luật.

    Khi làm quen thì thứ tự nào cũng được, nhưng khi lập luận thì nên theo thứ tự này.

    Khi xác định thứ tự ưu tiên như vậy thì sẽ trả lời được câu hỏi trên của bạn: lấy của phần ít ưu tiên hơn (chia theo pháp luật)  bù cho phần được ưu tiên hơn(chia theo điều 669) :'(

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 05/06/2015 04:08:21 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (05/06/2015)

0 Thành viên đang online
-