Thừa kế không di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #241519 24/01/2013

    minhngoc89

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế không di chúc

    tư vấn về việc thừa kế di sản đất đai

    bố mẹ tôi có một lô đất và 8 người con,bố mẹ mất không dể lại di chúc ,8 người con có được hưởng một phần bằng nhau hay không? xin cho tôi biết thành thật cảm ơn

     

     
    4717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241564   24/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Thân chào bạn!

    Căn cứ các quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 Điều 674; 675 và 676 thì các con được chia đều  8 phần bằng nhau mảnh đất bố mẹ để lại mà không có di chúc.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #241575   24/01/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 533 lần
    Lawyer

    Chào bạn, việc bố mẹ mất cùng thời điểm hay là khác thời điểm? Nếu khác thời điểm thì người còn lại là bố/mẹ được hưởng một nửa di sản. Còn một nửa còn lại chia đều co 8 người con và bố/mẹ.

    Trường hợp trên của anh KhacDuy đối với trường hợp cả bố mẹ chết cùng thời điểm mà không có di chúc.

    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #241622   25/01/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Thực ra vấn đề bố mẹ chết cùng thời điểm hoặc chết khác thời điểm cần lưu ý khi mà thời hạn thừa kế vẫn còn là 10 năm thì các hàng thừa kế trước đó chưa khai nhận phần di sản thừa kế của bố hoặc của mẹ. Thì có thể tiến hành đồng thời việc khai nhận khối tài tài sản bố mẹ bạn để lại theo thừa kế pháp luật tại Điều 676 BLDS 2005.

    Còn trường hợp hết thời hạn chia di sản thừa kế mà các hàng thừa kế xác định đó là tài sản chung chưa chia theo hướng dẫn tại mục 2.4. Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP:

     

    2.4. Không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    a) Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |