DanLuat 2015

thừa kế không có trong di chúc quy định tại văn bản nào?

Chủ đề   RSS   
  • #315959 29/03/2014

    heart_ice

    Female
    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế không có trong di chúc quy định tại văn bản nào?

    Văn bản phân chia tài sản thừa kế ko lấy nông nghiệp để phân chia cho các thành viên trong gia đình. mà chỉ lấy đất ở để chia ( trong khi đó văn bản phân chia tài sản thừa kế có liệt kê đất nông nghiệp). nếu ko dc phân chia (đối với đất nông nghiệp) thì mình căn cứ vào Điều nào của Luật ạh?

     
    2128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315998   31/03/2014

    vietpointlaw.vn
    vietpointlaw.vn

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn,

    Với trường hợp của bạn, tôi đưa ý kiến tư vấn như sau:

    Theo qui định pháp luật hiện hành thì không có điều luật nào qui định đất nông nghiệp không được phân chia thừa kế.

    Bạn có thể tham khảo các điều luật sau:

    - Theo qui định tại Điều 632 BLDS 2005 thì "Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc và theo pháp luật".

    - Theo qui định tại Điều 734 BLDS 2005 thì " Cá nhân được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất theo qui định tại Phần thứ 4 của Bộ luật này (Phần thừa kế) và pháp luật về đất đai".

     

     
    Báo quản trị |  
  • #316015   31/03/2014

    xomho
    xomho

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn!

    Những quy định của pháp luật về thừa kế quan trọng nhất phải kể đến là Phần thứ tư của Bộ luật dân sự 2005.

    Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Luật Mai Phong để được hướng dẫn chi tiết.

     

     

    Nếu bạn có thắc mắc gì thêm xin liên lạc đến Văn phòng Luật sư chúng tôi tại Hà Nội.

    ĐT: 0973.626.990

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

0 Thành viên đang online
-